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TANGAZO LA SERIKALI NA. 333 la Tarehe 20/07/2018 

 
SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

 

SURA 290 

______ 

 

SHERIA NDOGO 

_____ 
 

Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1) na 16(1) 

_____ 
 

SHERIA NDOGO (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

KIGAMBONI ZA MWAKA, 2018 
 

Jina na 

mwanzo wa 

kuanza 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo  (Ada 

na Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni za mwaka, 

2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 
 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini 

ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni. 
 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 
 

  “Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri kwa ajili ya huduma, vibali, au leseni 

mbalimbali zitolewazo na Halmashauri; 
  “Afisa masuuli” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri au Afisa yeyote atakaye idhinishwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
  “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa  yeyote 

aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi; 
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 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 

Manispaa Kigamboni; 

“Kibali’ maana yake ni idhini au ruhusa ya 

maandishi inayotolewa na Halmashauri; 
 

“Leseni” maana yake ni kibali cha maandishi 

kinachotolewa kwa Mtu binafsi, Kampuni au 

taasisi kinacho ruhusu kufanya biashara au 

shughuli yoyote katika eneo la Halmashauri; 
 

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya kuchinjia wanyama na 

kuanika ngozi; 
 

“Masoko” maana yake ni maeneo maalumu 

iliyotengwa na kumilikiwa na Halmashauri kwa 

ajili ya biashara ya kuuza na kununua bidhaa au 

huduma kufuatana na taratibu zilizowekwa na 

Halmashauri; 
 

“Mazao ya bahari” maana yake ni viumbe vyote 

hai na visivyo hai ambavyo hupatikana katika 

bahari; 
 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni pamoja na 

Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu 

ya Mkurugenzi; 
 

“Mkataba” maana yake ni makubaliano yenye 

nguvu ya kiSheria ya ununuzi au uuzaji au utoaji 

wa huduma yo yote kati ya Halmashauri na 

wadau wa Halmashauri; 
 

“Ushuru wa Madini ya Ujenzi” maana yake ni 

Ushuru utakaotozwa kwa kibali cha uchimbaji 

wa Kokoto, Mawe, Changarawe, Mchanga, 

Chokaa, Marumaru, Kifusi, Udongo Mfinyanzi 

au chochote kinachochimbwa katika Mamlaka ya 

Halmashauri kwa shughuli za ujenzi; 
 

“Wakala” maana yake ni Mtu, Taasisi, Kampuni au 

asasi yoyote iliyoteuliwa kisheria na 

Halmashauri kukusanya mapato kwa niaba ya 

Halmashauri; 
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 Ada na 

Ushuru 
4. (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru katika biashara, 

huduma, vibali, au leseni mbalimbali zinazotolewa 

na Halmashauri kama ilivyoorodheshwa kwenye 

Jedwali la kwanza Sheria Ndogo hizi. 
  (2) Bila kuathiri masharti ya jumla kifungu kidogo cha 

(1 ) cha 4  cha Sheria Ndogo hizi, Halmashauri 

itatoza Ada na Ushuru katika vyanzo vifuatavyo:- 

  i. Ukodishaji wa mitambo ya 

Halmashauri; 

ii. Ushuru wa viwanda vya matofali; 

 iii. ushuru machinjio  na mnada; 
  iv. ushuru wa samaki na mazao ya bahari; 

 v. ushuru wa mazao; 

 vi. ushuru wa mazao ya baharini; 
  vii. ada ya maombi ya kujenga vituo vya 

kuoshea magari; 

 viii. ada za maombi ya zabuni mbalimbali 

za Halmashauri; 

 ix. ushuru wa kuegesha vyombo vya 

usafiri majini; 

 x. Ada za upimaji ardhi; 

 xi. Ada ya Vibali vya ujenzi na Uhakiki 

wa Vibali vya ujenzi;  

 xii. ada za matumizi ya fukwe za bahari; 

 xiii. Ushuru wa madini ya ujenzi. 

 
Namna ya 

kukusanya 

Ada na 

Ushuru 

5 (1) Halmashauri itaweka utaratibu itakavyoona inafaa 

ikiwa ni pamoja na kutenga maeneo maalum ya 

kutoza Ada na Ushuru kutoka vyanzo vya mapato 

kama ilivyoainishwa kwenye kifungu kidogo cha (2) 

cha kifungu cha 4 cha Sheria Ndogo hizi. 
  (2) 

 

Malipo ya Ada au Ushuru yanayotozwa kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au 

wakala na kutolewa stakabadhi halali ya 

kielektroniki kama kielelezo cha malipo 

yaliofanyika. 

 

(3) Ada na Ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi utalipwa kabla ya kupata huduma, leseni au 

kibali husika. 
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(4) 

 

Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (2) cha 

kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo hizi Halmashauri au 

wakala kwa idhini ya Afisa Masuuli itatoa kwa 

mlipaji stakabadhi halali ya kawaida kama kielelezo 

cha malipo yaliyofanyika. 

(5) 

 

Halmashauri au Wakala atakuwa na mamlaka ya 

kukamata bidhaa au mali ya mtu yeyote endapo  

ameshindwa kulipa Ada au Ushuru ndani ya muda 

aliotakiwa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
  (6) Endapo bidhaa au mali iliyokamatwa na Halmashauri 

au wakala haitalipiwa Ushuru unaodaiwa ndani ya 

siku 7 kwa mali au bidhaa zisizoharibika haraka, na 

ndani ya siku 2 kwa mali au bidhaa zinazoharibika 

haraka. Halmashauri itakuwa na uwezo baada ya 

kupata idhini au bila idhini ya mahakama kuuza 

bidhaa au mali  na fedha zitakazopatikana 

Halmashauri itakata pesa inayodaiwa na kiasi 

kinachobakia atarudishiwa mmiliki. 
Wajibu wa 

kulipa Ada 

au Ushuru 

6 (1) Ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa Ada au 

Ushuru  kulipa kiwango cha Ada au Ushuru kama 

ilivyoainishwa kwenye  Sheria Ndogo hizi. 

 (2) Ni wajibu kwa kila mtu kutoa taarifa sahihi kwa 

Halmashauri au Wakala kuhusu bidhaa au mali 

zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru. 

(3) Itakuwa ni wajibu kwa kila mtu atakayelipa Ada au 

Ushuru kutunza kumbukumbu za malipo. 
Kibali au 

leseni 
7. 

 

 

 

(1) Halmashauri itatoa kibali au leseni kwa 

mfanyabiashara au mtu yeyote kwa kadri 

itakavyoona inafaa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi. 

 

 

 

 

Ushuru wa     8.      
Hoteli             

 

 

 

 

 

(2) 

 

 

 

(1) 

 

 

 

 

 

(2) 

Ni wajibu kwa kila mfanyabiashara au mtu yeyote 

anayetaka kufanya jambo lolote linalohitaji kibali au 

leseni  kuomba  na kupata leseni au kibali kutoka 

Halmashauri. 

Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni anapaswa 

kulipa asilimia kumi (10%) ya mapato yake  kwa 

Halmashauri ambapo biashara hiyo inafanyika au 

kulipa kutokana na makubaliano kati ya mmiliki wa 

nyumba ya wageni na Halmashauri. 

 

Mmiliki wa nyumba ya kulala wageni anawajibika 

kuwasilisha taarifa za mauzo ya mwezi kwa 

Halmashauri ndani ya siku saba (7) tangu kumalizika 
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kwa mwezi wa malipo. 

 
Uteuzi wa 

wakala 
9. Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua Kampuni 

au Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria kukusanya 

Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
Wajibu wa 

wakala 
10. Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 9 cha Sheria 

Ndogo hizi atakuwa na wajibu wa: 
 (a) Kukusanya na kupokea Ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo alililopangiwa na kwa 

kiwango kilichoidhinishwa chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 
 (b) Wakala atakusanya Ada au Ushuru kwa kutumia 

mfumo wa kielektroniki na kuwasilisha makusanyo 

yote kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 

uwakala alioingia na Halmashauri. 
Makosa kwa 

Wakala 
11. Itakuwa ni kosa kwa Wakala kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi  endapo:- 

(1) atashindwa, atadharau, atakwepa au atakataa kulipa 

Ada au Ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa 

na halmashauri kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi.   
 (2) atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa Ada au Ushuru. 

(3) 

 

atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa mwidhiniwa 

kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

(4) atatumia  nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia 

manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au 

Ushuru ndani ya halmashauri 

(5) atashindwa au atatoa  taarifa za uongo kwa 

Halmashauri au wakala kuhusu  bidhaa au mali 

zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru.  

(6) atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo 

ya Ada au Ushuru.  

 
Uwezo wa 

Afisa 

mwidhiniwa 

12. Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo 

hizi Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo lolote 

au jengo lolote kwa nia ya kukusanya au kufanya tathimini 

au kufanya jambo lolote linalohusiana na Ada, Ushuru, 

leseni au Kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 
Makosa 13. Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

iwapo mtu yeyote:- 
 (1) 

 

Atashindwa au atadharau au atakwepa au atakataa 

kulipa Ada au Ushuru. 
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(2)  

 

 

(3) 

Atakataa au kushindwa kutekeleza agizo lolote 

atakalopewa na Halmashauri kupitia afisa wake  kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi.  

Atafanya jambo lolote linalotakiwa kulipia Ada au 

Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi bila 

kulipia Ada au Ushuru.   

(4) atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au 

kukwepa kulipa Ada au Ushuru. 

(5) atamzuia kwa namna yoyote ile Afisa Mwidhiniwa 

kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi. 

(6) atatumia  nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia 

manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa Ada au 

Ushuru ndani ya Halmashauri. 

(7) atashindwa kutoa taarifa sahihi au atatoa  taarifa za 

uongo kwa Halmashauri au wakala kuhusu  bidhaa 

au mali zinazotakiwa kulipiwa Ada au Ushuru.  

(8) 

 

 

(9) 

 

 

 

 

(10 

 

(11 

 

 

 

(12 

 

 

(13 

 

 

 

atashindwa kutunza kumbukumbu sahihi za malipo 

ya Ada au Ushuru. 

 

kufanya biashara yoyote bila ya kuwa na leseni pale 

ambapo biashara inayofanyika inahitaji kuwepo na 

leseni. 

kuuza au kununua mifugo nje ya eneo la mnada 

 kufanya biashara katika eneo lisiloruhusiwa; 

kuleta au kusababisha fujo kwenye mnada au katika 

eneo lolote ambalo maafisa au watumishi wa 

Halmashauri au mawakala wake watakapokuwa 

wakitekeleza majukumu yao; 

kujenga au kukarabati jengo lolote  bila kuwa na 

kibali cha ujenzi hai kutoka Halmashauri; 

kutokuwa na nakala ya kibali cha ujenzi kwenye 

eneo la ujenzi wakati ujenzi ukiwa unaendelea. 

 
 

Mamlaka ya 

kufunga 

biashara 

 

 

14. 

 

 

 

 

(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kufunga 

biashara yoyote ambayo mmiliki wake ameshindwa au 

kukataa kulipa Ada au Ushuru kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi.  

     (2) Halmashauri haitawajibika kwa hasara atakayopata 
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(2)  Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika Sheria 

Ndogo hizi atawajibika kuilipa Halmashauri gharama 

iliyoingia kutokana na kuvunja masharti ya Sheria 

Ndogo hizi ikiwa ni pamoja na kulipa Ushuru 

anaodaiwa,  gharama za kumkamata mkosaji na gharama 

za kukamata na kuhifadhi mali. 

 
JEDWALI LA KWANZA 

 

 Limetungwa Chini Ya Kifungu Cha 4 (1) 
 

 

SEHEMU YA KWANZA 
 

UKODISHAJI WA MITAMBO YA HALMASHAURI 
 

 Aina ya tozo kiasi cha tozo 

1. Kukodi Grader Tshs  850,000/= kwa siku 

2. Kukodi Wheel Loader Tshs       500,000/= kwa siku 

3. Kukodi Bulldozer – D8 Tshs   1,200,000/= kwa siku 

4. Kukodi Bulldozer – D4 Tshs      800,000/= kwa siku 

5. Kukodi Cesspit Emptier Vehicle Tshs      200,000/= kwa siku 

6. Kukodi medium excavator Tshs      600,000/= kwa siku 

7. Kukodi Dump truck Tshs      150,000/= kwa siku 

8. Mitambo Mingine Tshs   1,000,000/= kwa siku 

9. Kukata barabara ya Halmashauri Tshs 10,000,000/= 

 

 

    

 

 

 

 

Kufifilisha 

Makosa 

 

 

 

15. 

 

mtu au mfanyabiashara au taasisi yoyote kutokana na 

kutekeleza Sheria Ndogo ya 14(1) ya Sheria Ndogo hizi.  

 

Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 

kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria hizi, kiasi kisichopungua shilingi laki mbili 

(Tsh.200,000/=) na kisichozidi shilingi laki tano 

(500,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiari na kuwa 

tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa kwenye 

Jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi, na atatakiwa kulipa 

Ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

 
Adhabu  16.(1 Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa, na akipatikana na 

hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili 

(Tsh.200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja 

(1,000,000/=) au kifungo kisichopungua  miezi kumi na 

mbili na kuzidi miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili 

kwa pamoja.  



Sheria Ndogo (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni  

Tangazo la Serikal Na.333 (linaendelea) 

8 

 

 

SEHEMU YA PILI 
 

USHURU WA VIWANDA VYA MATOFALI 
 

Katika  Maeneo  yanayomilikiwa na Halmashauri Tshs  200,000/= Kwa Mwaka 

 

SEHEMU YA TATU 
 

1. ADA ZA MACHINJIO  NA MNADA 

A. Ada za machinjio kwa kila kichwa cha mfugo 
 

I.  Ng’ombe Tshs   5,000/= 

II.  Mbuzi/Kondoo Tshs   3,000/= 

III.  Nguruwe Tshs   3,000/= 
  

 

B. Ada za Ukaguzi wa mifugo 
 

I.  Ng’ombe Tshs  1,000/= 

II.  Mbuzi/Kondoo Tshs     500/= 

III.  Nguruwe Tshs     500/= 

 
 

C. Ushuru wa mifugo Mnadani kwa kila kichwa cha mfugo 
 

I.  Ng’ombe Tshs  3,000/= 

II.  Mbuzi/kondoo Tshs  1,500/= 

III.  Nguruwe Tshs   1,500/= 
  

D. Ada za leseni za Eneo,  Uchunaji wa ngozi na Upangaji wa madaraja 
 

I.  Ada ya leseni uchunaji na 

upangaji madaraja 

Tshs 20,000/= kwa mwaka 

II.  Ada ya Leseni ya Eneo Tshs 50,000/= kwa mwaka 

 

SEHEMU YA NNE 

2. USHURU WA SAMAKI NA MAZAO MENGINE YA BAHARI 
 

 

 

Asilimia Tano (5%) ya bei ya mauzo              

 
 

 

 

SEHEMU YA TANO 
 

3. USHURU WA MAZAO 

NA. AINA YA MAZAO USHURU (Tsh) 

1 Mazao ya chakula Asilimia 3% ya bei ya kununulia 

2 Mazao ya biashara Asilimia 3% ya bei ya kununulia 

 

 

SEHEMU YA SITA 

ADA YA MAOMBI YA KUJENGA VITUO VYA KUOSHEA 

MAGARI 
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I.  Maeneo  ya katikati ya Manispaa Tshs 200,000/= kwa mwezi 

II.  Nje ya maeneo ya katikati ya Manispaa Tshs 100,000/= kwa mwezi 

III.  Maeneo mengine Tshs  50,000/=kwa mwezi 

 
         

SEHEMU YA SABA 

ADA ZA MAOMBI YA ZABUNI MBALIMBALI ZA HALMASHAURI 

I.  Ukusanyaji wa mapato Tshs   100,000/= 

II.  Ujenzi wa barabara Tshs   100,000/= 

III.  Ukusanyaji na uondoshaji wa taka ngumu Tshs     50,000/= 

IV.  Kupakua mashimo ya maji machafu (vyoo) 

 

Tshs   100,000/= 

V.  Kukarabati na kujenga vyoo vya uma,  maduka  Vioski 

na vizimba 

Tshs     70,000/= 

VI.  Kurekebisha mali za Halmashauri (magari na 

majengo) 

Tshs 100,000/= 

VII.  Ukaguzi na upimaji wa viwanja.  Tshs  100,000/= 

VIII.  Uendeshaji vyoo vya umma  Tshs Tshs   100,000/= 

IX.  Uendeshaji wa vioski vya Halmashauri Tshs. 50,000/= 

X.  Huduma elekezi / mshauri (Consultancy services) Tshs.   100,000/= 

XI.  Upangishaji Maduka / Vizimba Tshs      20,000/= 

XII.  Ujenzi wa majengo Tshs   100,000/= 

XIII.  Maeneo mengine ambayo hayajatajwa Tshs   100,000/= 

 
   

SEHEMU YA NANE 
 

ADA YA USAJILI NA USHURU WA KUEGESHA VYOMBO VYA UVUVI 
 

 Ushuru wa kuegesha vyombo vya usafiri 

majini   

 

Tshs 30,000/= kwa mwezi 

 Ushuru wa kuegesha vyombo vya kigeni  Asilimia 50% ya bei ya usajili 

wa chombo. 

 Ada ya usajili wa vyombo vya uvuvi Tshs 20,000/= 

 

SEHEMU YA TISA 

1. Viwango vya Ada za upimaji ardhi 
 

 Tozo za upimaji Ardhi/Viwanja  Tsh. 2,000/= kwa kila mita ya 

mraba 

 

 

2. Tozo ya kuandaliwa mchoro wa Mipangomiji kulingana na ukubwa wa Ardhi:- 

 Mita ya mraba                    Kiasi 

I.  0 -   2,000 100,000/= 

II.  2,000 -  4,047     200,000/= 

III.  4,047 - 20,235   250,000/= 

IV.  20,235 - na kuendelea 300,000/= 
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3. Tozo kwa ajili ya huduma za kubadili matumizi ya ardhi itakuwa Tshs. 300,000/=  kwa 

kiwanja. 

 

SEHEMU YA KUMI  
 

I. ADA YA UHAKIKI WA MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI 

 

NA. AINA YA UENDELEZAJI KIWANGO CHA MALIPO 

(TSHS) 

1. Majengo ya makazi  

 Jengo la kawaida 50,000/= 

 Jengo la ghorofa moja 100,000/= 

 Jengo la zaidi ya ghorofa moja 200,000/= 

   

2. Majengo ya biashara  

 Jengo la kawaida 60,000/= 

 Jengo la ghorofa moja 300,000/= 

 Jengo la ghorofa mbili 500,000/= 

 Jengo la zaidi ya ghorofa mbili 1,000,000/= 

   

3. Majengo la viwanda  

 Jengo la kiwanda cha kawaida 1,000,000/= 

 Jengo la kiwanda kikubwa 1,500,000/= 

   

4. Vituo vya mafuta  

 Kituo cha kuuza mafuta tu (filling  Station) 500,000/= 

 Kituo cha kuuza mafuta na kutoa huduma zingine (Service Station) 1,000,000/= 

   

5. Nyumba za kupangisha (Housing Estates)  

 i) Nyumba ya kawaida 60,000/= 

 ii) Nyumba ya ghorofa moja 300,000/= 

 iii) Nyumba ya ghorofa mbili 500,000/= 

 iv) Nyumba ya zaidi ya ghorofa mbili 1,000,000/= 

   

6. Majengo ya umma  

 v) Jengo la kawaida 50,000/= 

 vi) Jengo la ghorofa moja 100,000/= 

 vii) Jengo la ghorofa mbili 200,000/= 

 viii) Jengo la zaidi ya ghorofa mbili 450,000/= 

   

7. Sehemu za kupumzika/burudani (Recreation Centres)  

 i) Maeneo ya michezo ya watoto tu 500,000/= 

 ii) Maeneo ya huduma mchanganyiko za burudani 

(kupumzika, michezo, kuongelea, n.k) 

1,000,000/= 
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8. Maeneo ya maegesho  

 i) Maegesho ya magari madogo 500,000/= 

 ii) Maegesho ya magari makubwa 1,000,000/= 

   

9. Maeneo ya michezo  

 Viwanja vya michezo  1,500,000/= 

   

10. Uzio   

 i) Uzio maeneo ya makazi 30,000/= 

 ii) Uzio maeneo ya biashara 100,000/= 

 iii) Uzio maene ya umma 30,000/= 

   

11. Mnara wa mawasiliano  

 Mnara wa mawasiliano 500,000/= 

12 Tenki la mafuta/gesi  

 i) Tenki la mafuta maeneo ya biashara 1,500,000/= 

   

   

13 Mnara wa tenki la maji  

 i) Mnara maeneo ya makazi 20,000/= 

 ii) Mnara maeneo ya biashara 50,000/= 

 iii) Mnara maeneo ya umma 20,000/= 

   

14 Tenki la maji  

 i) Tenki la maji maeneo ya makazi 20,000/= 

 ii) Tenki la maji maeneo ya biashara 50,000/= 

 iii) Tenki la maji maeneo ya umma 20,000/= 

 

 

 Kuongeza na kubadili jengo lililopo  

i).   Kwa kuongeza tu 50% ya kibali cha awali 

ii)   Kwa kubadili 50% ya kibali cha awali 

iii)  Kuongeza na kubadili 100% ya kibali cha awali 

 
 

II. ADA YA VIBALI VYA UJENZI  

S/NA. UKUBWA WA ENEO (M²)                 

MAKAZI 

BIASHARA/VIW

ANDA 

MAJENGO YA 

UMMA 

1. 0 – 50M² 50,000/= 100,000/= 40,000/= 

2. 51 – 100 100,000/= 200,000/= 80,000/= 

3. 101 – 150 150,000/= 300,000/= 120,000/= 

4. 151 – 200 200,000/= 400,000/= 160,000/= 
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5. 201 – 300 250,000/= 500,000/= 200,000/= 

6. 301 – 400 300,000/= 600,000/= 240,000/= 

7. 401 – 500 350,000/= 700,000/= 280,000/= 

8. 501 – 600 400,000/= 800,000/= 320,000/= 

9. 601 – 700 450,000/= 900,000/= 360,000/= 

10. 701 – 800 500,000/= 1,000,000/= 400,000/= 

11. 801 – 950 700,000/= 1,500,000/= 500,000/= 

12. Ongezeko kila mita za mraba 95 50,000/= 

 

 

  100,000/=                          40,000/=                                

13. Uzio kwa mita 500/= 1,000/= 500/= 

14 Kituo cha mafuta kwa mita ya mraba ya 

eneo la nje liliosakafiwa (paved area) 

- 1000/= 300/= 

15 Eneo la maegesho ya magari kwa mita 

ya mraba ya eneo la nje liliosakafiwa - 

pavement 

- 1000/= 300/= 

16 Eneo la kupumzika/burudani kwa mita 

ya mraba ya eneo lililoainishwa 

(identified) 

- 1000/= - 

17 Kiwanja cha michezo kwa mita ya 

mraba ya eneo la nje liliosakafiwa 

(paved area) 

- 1000/= 200/= 

18 Minara ya mawasiliano – kila mnara - 1,000,000/= 500,000/= 

19 Mabwawa yakuogelea (swimming 

pools) kwa mita za mraba 

3,000 5,000 2,500 

20 Matenki ya mafuta/gesi (kwa mita za 

ujazo)  

   

 0 – 1000m3 - 2,500,000/= - 

 1001 – 2500m3 - 4,000,000/= - 

 2501 – 4000m3 - 5,500,000/= - 

 4001 – 6000m3 - 7,000,000/= - 

 Ongezeko kila mita za ujazo 500 - 350,000/= - 

21 Minara ya matenki ya maji kwa mita ya 

mraba 

5,000 8,000/= 4,000/= 

22 Matenki ya maji (kwa kila mita 1000 za 2,000/= 3,000/= 1,500/= 
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ujazo)  

23. Ukarabati mdogo (renovation) 50,000/= 100,000/= 40,000/= 

24 Ukarabati  mkubwa 50% ya ada 

zilizoorodheshwa 

katika jedwali hili 

75% ya ada 

zilizoorodheshw

a katika jedwali 

hili 

50% ya ada zilizo 

orodheshwa katika 

jedwali hili 

 

• Nakala ya kibali cha ujenzi iwe inabaki katika eneo la ujenzi kwa ajili ya ukaguzi wa mara 

kwa mara 

 

SEHEMU YA KUMI NA MOJA 

ADA ZA MATUMIZI YA FUKWE ZA BAHARI 

 

 

  

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
 

USHURU WA MADINI YA UJENZI 
 

I.  Gari ya ujazo wa tani 2 hadi 4 Tshs 5,000/- kwa trip 

II.  Gari ya ujazo wa tani 5 hadi 9 Tshs 10,000/- kwa trip 

III.  Gari ya ujazo wa tani 10 na kuendelea Tshs 15,000/- kwa trip 

 

 

 Matumizi ya fukwe za bahari  Tshs  300,000/= kwa mwezi 

mmoja 

            JEDWALI LA PILI 
 

KUFIFILISHA KOSA 

 

(Chini ya kifungu cha 15) 

 

 

Mimi ………………………………………………wa S.L.P……………….……….. nakiri KWA 

HIYARI YANGU MWENYEWE  mbele ya……………………………………..ambaye ni Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya ………………………………. kwamba mnamo tarehe……ya 

Mwezi….Mwaka………nilitenda kosa la kukiri masharti ya kifungu cha …………..cha Sheria Ndogo 

za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni za mwaka 2018.  

 

Kwa mamlaka aliyopewa na Mkurugenzi wa Halmashauri. Niko tayari kulipa kiasi cha Ada na Ushuru 

ninaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIYARI YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU WANGU  

 

Leo tarehe……………..ya mwezi……………mwaka…………………… 

 

Jina……………………………..…………………………...Saini……………………........ 
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Mbele ya: 

Jina……………………………..………………. 

Saini…………………………………….…........ 

Wadhifa………………………………………… 

 
 

 
 

Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Kigamboni imebandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 

Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 Januari, 2018 mbele ya:-  

           

       STEPHEN E. KATEMBA 

                                                               Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 

 

 

 

 

                 

                  MAABAD SULEIMAN HOJA              

                 Mstahiki Meya 

    Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 

 

 

 

 

NAKUBALI 

 

   

             Dodoma                                                            MHE. SELEMANI S. JAFO (MB.) 

                       07 Juni, 2018.                                Waziri wa Nchi/OR -TAMISEMI. 

 

 

L.S 


