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TANGAZO LA SERIKALI NA. 335 la Tarehe 20/07/2018 

 
SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 

 
(SURA 288) 

_____ 

 

SHERIA NDOGO 

____ 
 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89 

_____ 

 
SHERIA NDOGO (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI YA 

MANISPAA KIGAMBONI, 2018 
 

SEHEMU YA KWANZA 
 

UTANGULIZI 
 

Jina na mwanzo 
wa kuanza  
kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Afya na 
Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni 

za Mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 
 

Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la 
Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa Kigamboni.   

Tafsiri  
 

 
 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa 

vinginevyo:- 
 

 
 
 
 
 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Umma 
atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi; 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au 

kunywewa na binadamu isipokuwa madawa, hii ni 

pamoja na:- 
 

(a) kitu chochote kinachotumika katika 
matengenezo ya    chakula; 

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula; 

(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula 
(binzari na vingine vinavyofanana na hivi); 
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“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho 
kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na tanki 

ya kusukuma maji kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi 

mahali palipoandaliwa; 
 

“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji chenye 
sakafu, banda imara la kudumu, limeezekwa, lina 

mlango imara, bomba la kutolea hewa chafu na lenye 

mfuniko kwenye tundu la choo na shimo salama na safi 
kwa ajili ya kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu, 

 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

       lililojengwa kwa vifaa vya kudumu, lenye vipimo vya 

futi 4 x 3 na kimo cha futi 12 na zaidi; 
 

“Choo cha Umma” maana yake ni choo kilichojengwa na 
Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya umma; 

 

 “Eneo la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya 
Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli 

ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa; 
 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa 
Kigamboni; 

 

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na Afisa 

Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa maeneo 
yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi kulingana na 

Kanuni za Afya; 
 

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote lililojengwa 

na kuidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya kufanya 
shughuli za biashara; 

 

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, 

mama, mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote 

anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa katika 
nyumba moja na kuishi kama familia au mtu yeyote 

anayeishi peke yake katika chumba au nyumba; 
 

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote ambacho 

kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, kimewekwa, 

kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha kusababisha:- 
 

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu; 

(b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi; 
(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari 

kama vile inzi, mende, sisimizi, panya, nyoka. 

nyuki, kunguni au viumbe wengine hatari; 

(d) magonjwa kwa binadamu,kuhifadhi 
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Namba20/2004 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 

mbu,nzi,panya na viumbe wenye madhara. 
 

“Kituo cha taka” maana yake ni kizimba cha taka 
kilichowekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya 

kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa hadi kwenye 

dampo la taka ngumu la Halmashauri; 
 

“Maji taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika 
Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004;  

 

 “Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo la 

Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya 

au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri; 
 

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki 
ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, 

nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji, 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
Namba20/2004 
 

 wakala wa mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi 
yoyote ndani ya eneo la Halmashauri; 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
au Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 
 
 

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, 
kaya, taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika 

kutekeleza shughuli zake huzalisha taka; 
 

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye 

mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu 

zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara, 
maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira; 

 

“Taka” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

 
 
Namba20/2004 
 

 
 
 
 
 
 

 Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004;  
 

“Taka Ngumu” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004; 
 

 “Taka za Majumbani” maana yake ni mabaki ya chakula, 
maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, taka 

za bustani, marapurapu ya nguo, karatasi za aina 

mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia 
hutupwa; 

Namba20/2004 

 
 

 

“Taka za Viwandani” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa 
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 

2004;  
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Namba20/2004 
 
 
 
 

 

“Uchafu Hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa  katika 
Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004; 

 

“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu kupima 

afya yake kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya  

 
 
 
 

 mwili ili kubaini kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa 

vinavyoweza kuleta maambukizi; 
 

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo ndani 

ya nyumba, banda au zizi ndani ya  eneo lililoruhusiwa 
na Halmashauri;  

 
 
 
 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, 

kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 
 
, 

SEHEMU YA PILI 
 
 

USAFI WA MAZINGIRA 
 

Wajibu wa 
kufanya usafi wa 
mazingira 

4. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi au 

mfanyabiashara anayemiliki eneo la nyumba kuhakikisha 

kwamba anafanya usafi wa mazingira yanayozunguka makazi 

au eneo lake kwa kuhakikisha kwamba; 
 

(a)  majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa 

au kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa 

mipaka ya barabara ya mbele ya nyumba yake au 
eneo lake; 

 

(b) takataka ngumu zote ikiwa ni pamoja na mifuko 

ya plastiki  zitakusanywa, kuhifadhiwa na 

kupelekwa katika eneo lililoruhusiwa na 
Halmashauri; 

 

(c) takataka laini zote ambazo zinaweza kuoza 

zitachimbiwa shimo la taka na kutupwa humo; 
 

(d) kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au eneo 

lolote ambalo halijaendelezwa kufanya usafi 

katika eneo hilo mara kwa mara. 

Usafi wa mifereji 
ya maji ya mvua. 

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba 
kuondoa uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu 

vingine vinavyofanana na hivyo kwenye mfereji wa maji ya 

mvua unaozunguka au kupita kando ya nyumba yake au eneo 
la biashara yake, kiwanja chake na kuhakikisha mfereji huo 

unakuwa msafi na imara siku zote. 
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Uwekaji taa za 
nje ya nyumba 

6. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba, 
mpangaji au mfanyabiashara kuweka taa yenye mwanga nje ya 

jengo analoishi au analolitumia kwa shughuli yoyote na 

atatakiwa kuiwasha wakati wa usiku. 
 

Kupaka rangi 
majengo 

7. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 

mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka 
rangi nyumba yake au duka lake ndani na nje kila 

itakapochakaa. 
 

Wajibu wa 
kuondoa na 
kudhibiti mazalia 
ya mbu. 

8. Itakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba kuhakikisha 

kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji machafu, takataka au 

kitu chochote cha majimaji au kigumu ambacho kinaweza 
kuruhusu kuwepo wa mazalia ya mbu au wadudu wengine 

wenye madhara kwa afya ya binadamu.  
 

Biashara ya 

miwa na 
matunda  

9. Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya matunda 

au miwa kuhakikisha kuwa ana chombo maalum cha 

kuhifadhia maganda au mabaki ya matunda. 
 

Upulizaji dawa 10. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya 
upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa wadudu au wanyama 

waharibifu katika nyumba yoyote au mahali popote bila kuwa 

na cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali na awe na 
leseni hai kutoka Halmashauri. 

 
 

Matengenezo ya 
magari, pikipiki, 
mitambo na 
kuegesha magari 
mabovu 

11. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo 

yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au 

maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi 
kutoka Halmashauri. 

 

 (2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, pikipiki au 

mtambo wowote katika eneo la makazi, eneo la wazi au eneo 

ambalo halikutengwa kwa shughuli hiyo.  
 

 (3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha magari mabovu 

kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, mtaro, maeneo ya 

wazi au barabarani na kusababisha adha kwa wakazi au 

watumiaji wa njia hiyo. 
 

 

 

SEHEMU YA III 
 

UIMARISHAJI WA AFYA 
 

Usalama wa maji 
ya kunywa. 

12. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba 

maji yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama kwa 
kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye chanzo gani cha 

maji.  
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Utengenezaji, na 
uuzaji vyakula. 

13. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, 
kuchoma, kupika, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote 

mahali popote au kwenye nyumba yoyote mpaka awe 

ametimiza masharti na kanuni za afya na amepata kibali kutoka 
kwa Afisa Afya wa Halmashauri.  

 

Uuzaji vyakula 
vilivyopikwa. 

14.  Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara 

ya vyakula vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwamba 

vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku lililotengenezwa 
kwa mbao safi na kuwekwa kioo kuzuia inzi, vumbi na wadudu 

waletao madhara kwa afya ya binadamu. 
 

Usalama wa 
vyakula. 

15. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula 

visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, vyakula vyote 
vitatakiwa kuwekwa juu ya meza.  

 

Uzuiaji wa 

shughuli 
mbalimbali 
wakati wa 
Magonjwa ya 
mlipuko 

16. Afisa Mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia 

shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa vyakula, 

pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko yoyote kwa 
kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia 

vyombo vya habari endapo atakuwa na sababu ya kuamini 

kwamba shughuli hiyo inaweza kusababisha kuenea kwa 
magonjwa ya mlipuko na kuleta athari kwa maisha ya 

binadamu.  
 

Ukamataji wa 
vyombo 
vilivyotumika 
kuhifadhia 
chakula 

17. (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukamata 

Vyakula, vyombo au vifaa vingine vyovyote vitakavyokuwa 

vinatumika mara baada ya kutolewa amri ya zuio la kufanyika 
kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula wakati wa magonjwa ya 

mlipuko. 
 

 (2) Endapo vyakula vitakavyokamatwa vitakuwa ni vile 

vitakavyokuwa vinaharibika kwa haraka Halmashauri itaharibu 
vyakula hivyo. 

 (3) Endapo vyakula vilivyokamatwa vitakuwa 

haviharibiki kwa haraka Halmashauri itakuwa na jukumu la 
kuvihifadhi hadi mwisho wa amri ya zuio na Halmashauri 

haitahusika na gharama zozote zitakazotokea isipokuwa kama 

uharibifu huo utakuwa umesababishwa kwa uzembe wa Afisa 

wa Halmashauri.  
Machinjio na 
maduka ya 
nyama 

18. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la 

kuuzia nyama kuhakikisha kwamba duka lake; 
 

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa   

marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 6 kutoka 

usawa wa sakafu;  
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(b) lina maji safi, na   misumeno ya kukatia nyama;  
(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia 

nyama na sehemu za mizani;  

(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka. 
 

(2) Muuzaji yeyote wa nyama atatakiwa kuvaa vazi jeupe 

pamoja na aproni  nyeupe na sharti awe anapima afya kila 
baada ya miezi sita. 

Kuchinja na 
kuuza nyama 

mahali 
pasiporuhusiwa 

19. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja au 

kuuza nyama ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa 
machinjio au maduka ya nyama au katika maeneo 

yasiyoruhusiwa na Halmashauri. 
 

Uendeshaji wa 

biashara ya 
Nyumba za 
kulala wageni na 
Hosteli 

20.  (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba za 

kulala wageni na hosteli au nyumba za biashara kuhakisha 
anapata kibali kutoka Halmashauri kabla hajaanza biashara.  
 

 (2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya Halmashauri 

inaweza kuzuia kibali cha kuendesha biashara ya Nyumba za 

kulala wageni au hosteli mpaka hapo mmiliki atakapokuwa 

amekidhi masharti yaliyotolewa na Halmashauri. 
 

Mahitaji ya 
nyumba ya 
wageni na 
Hosteli 

21. Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala 

wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada ya 

Halmashauri kujiridhisha kuwa katika majengo hayo kuna;- 
 

(a) mwanga na hewa ya kutosha; 

(b) nafasi na vifaa (samani ) za kutosha; 

(c) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na taka 
ngumu wa kuaminika; 

(d) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 

(e)  vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 
(f) vifaa vya zima moto;  

(g)  tanki la kuhifadhia maji safi; na   

(h) vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigae au 

marumaru na kuta zake zimewekwa vigae kiasi 
cha futi sita kutoka usawa wa sakafu. 

 

Upimaji wa afya 22. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila Mmiliki wa hoteli, 

mgahawa, baa, bucha sehemu za kuokea mikate, nyumba za 

kulala wageni na grosari kupima afya kila baada ya miezi sita 
na watalipa ada ya upimaji wa afya kiasi cha shilingi elfu kumi 

(Tsh.10,000/=).   
 

 (2) Mtu yeyote anayetengeneza chakula kwa ajili ya 

kuuza atalazimika kupima afya kila baada ya miezi sita na 

atalipa ada ya upimaji wa afya kiasi cha shilingi elfu kumi 
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(Tsh.10,000/=).   
 

 (3) Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu yeyote 

kufanya kazi bila kupimwa afya yake atakuwa ametenda kosa. 

(4) Mhudumu yeyote atakayefanya kazi ambayo 

alitakiwa awe amepimwa kwanza kabla ya kufanya kazi hiyo 
na akafanya bila kupimwa atakuwa ametenda kosa. 
 

Uwezo wa 
kukagua 

23. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia 

katika jengo lolote wakati wowote wakati wa saa za kazi au 

wakati mwingine utakaokuwa umepangwa kwa ajili kukagua 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
 

Kufungwa kwa 
jengo la biashara 
lisilokidhi 
masharti ya afya 

24. Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza 

kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo 
halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka kanuni 

na masharti ya afya. 
 

Ada ya ukaguzi 
wa afya 

25. Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo 

italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa leseni ya 
biashara ambayo viwango vyake vitakuwa kama 

vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo 

hizi. 
 

Muda wa kulipa 

ada 
26. (1) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwanzo wa 

mwaka wa fedha wa Halmashauri yaani mwezi Julai. 
 

 (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada katika kipindi 

cha miezi miwili baada ya mwaka wa fedha kuanza 

atawajibika kulipa kiwango hicho pamoja na adhabu ya 
asilimia hamsini ya kiwango anachodaiwa. 

 

 
 

SEHEMU YA IV 
 

UZOAJI TAKA 
 

Ada ya uzoaji 

taka 
27. (1)Halmashauri itatoza ada ya uzoaji taka kutoka kwa 

kila kaya au mwenye jengo la biashara kwa viwango 
vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hizi. 

 

 (2) Ada ya kila mwezi italipwa kila tarehe 30 ya kila 

mwezi ndani ya mwezi husika na italipwa kwa Afisa 

Mwidhiniwa ambaye atatoa stakabadhi ya malipo 
yatakayolipwa na atajaza katika rejista ya wazalishaji taka. 

 

 (3) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia gharama 

ya huduma ya uzoaji taka kwa kipindi cha miezi miwili 

mfululizo Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria ikiwa ni 

pamoja na kufikishwa mahakamani. 
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Uanzishwaji wa 
Vikundi Jamii 
(CBOs)  

28. Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha 
uundaji wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili 

kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka ngumu 

pamoja na usafi wa mazingira baada ya kuingia mkataba na 
Halmashauri.   

Wajibu wa kuwa 
na pipa la taka 

29. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 
mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa ana chombo 

imara chenye mfuniko kwa ajili kuhifadhia taka ngumu kabla 

hazijachukuliwa na Halmashauri kwa ajili ya kwenda kutupwa. 
 

Kutupa taka 

katika sehemu 
maalum 

30. Itakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba 

anatupa uchafu au taka katika vyombo maalum vilivyowekwa 

kwa ajili ya kutunzia taka katika maeneo maalum 
yaliyotengwa. 

 

Marufuku kutupa 
taka hovyo 

31. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka, 

uchafu wowote au kuacha kuwepo takataka mahali popote 

pasipo tengwa kwa shughuli hiyo. 
 

Uhifadhi maji 
taka 

32. Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa 

ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya maji 
taka pale karo linapojaa.  

 

Kutiririsha maji 
taka 

33. Ni marufuku kutiririsha au kuelekeza maji kutoka 

vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha vyombo 

kwenda sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji taka. 
 

Taka za viwanda 34. (1)Itakuwa ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa 

au kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji machafu au 
harufu mbaya na kusababisha kero kwa wakazi wa eneo la 

Halmashauri. 
 

 (2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha kuwa 

taka kama vile vumbi, maganda, moshi na takataka nyingine 
zinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla haziwafikii wala 

hazileti madhara kwa binadamu na viumbe wengine hai. 
 

Uteuzi wa 
wakala 

35. Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi, 

kikundi cha jamii au Mtu binafsi kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hizi.                          

SEHEMU YA V 
 

UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO 
 

Wajibu wa kuwa 
na choo na 
kukitumia 

36. Itakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au 
mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo safi, 

imara na madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo 

na kuhakikisha kinatumika wakati wote.   
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Umbali wa 
kujenga choo 

37. Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa zaidi ya mita 
sitini (60) kutoka chanzo chochote cha maji kinachotumika kwa 

matumizi ya Nyumbani. 
 

Vyoo vya umma 38. (1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, 

vikundi vya watu au taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public 

toilet) katika maeneo ambayo Halmashauri itaona kuwa kuna 
haja ya kufanya hivyo. 

 

 (2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia 
na wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama itakavyokuwa 

imeelekezwa na Halmashauri katika mkataba wake na 

mawalaka watakaopewa kusimamia vyoo hivyo. 
 

Vyoo vya muda 

katika 
mikusanyiko 

39. Itakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, taasisi yenye 

lengo la kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, sherehe 

au sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa muda 
maalum endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu kujenga 

vyoo kwa matumizi ya wakati huo kwa idhini na usimamizi wa 

Halmashauri. 
 

Vyoo katika 
majengo ya 
biashara 

40. Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga 

vyoo viwili vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria 
Ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya wateja wake wa  jinsia 

zote. 
 

Ilani ya kujenga 
choo 

41. Endapo katika ukaguzi wa afya itagundulika kuwa 

nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo kimejaa au hakifai 

kwa matumizi ya binadamu, Afisa Mwidhiniwa atatoa ilani ya 
siku thelathini kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji akiainisha 

masharti ya kurekebisha hali hiyo kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hizi. 
 

Kufungwa kwa 

jengo 
42. Bila kuathiri masharti ya kifungu cha (41) 

Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo 

lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo hali 
hiyo itakapokuwa imerekebishwa. 

 

Ilani ya kuondoa 
kero 

43. (1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo 

alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7) kwa 

mmiliki wa nyumba, mpangaji, mtumiaji au mtu yeyote 
anayehusika akimtaka kuondoa kero hiyo kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Nne la Sheria Ndogo hizi.  
 

 (2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya 

ilani aliyopewa ndani ya muda ulioainishwa kwenye ilani 

atakuwa ametenda kosa.  
 

Mkurugenzi 
kuteua mkaguzi 

44. Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa 

mkaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa usafi katika eneo la 
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Halmashauri. 
 

Uwezo wa kutoa 
adhabu ya papo 

kwa papo 

45. (1) Chini ya Sheria Ndogo hizi Mkaguzi atakuwa na 

uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa papo kwa mtu yeyote 
atakayekutwa amechafua mazingira kwa kutupa takataka 

mahali popote pasiporuhusiwa ilimradi kuwa adhabu hiyo 

izingatie masharti ya Sheria Ndogo hizi. 
 

Makosa  46. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo; 
 

(a) atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa 

Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya 

Sheria Ndogo hizi;  

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia 

Afisa Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake 

chini ya Sheria Ndogo hizi; 

(c) atamwaga takataka barabarani, mtaro wa maji 

ya mvua, uchochoroni, au mahali popote 

hadharani au katika eneo lolote lisiloruhusiwa; 

(d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya 

nyumba ya makazi; 

(e) atatiririsha maji machafu barabarani au katika 

eneo la nyumba ya jirani; 

(f) ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na 

kukoroga dawa za mimea ndani ya mito, 

mabwawa, lambo au ndani ya chanzo au 

kisima kinachotumika kwa matumizi ya 

binadamu; 

(g) atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje 

ya majengo mengine; 

(h) atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo, kuendesha shughuli za viwanda 

katika maeneo ya wazi, makazi, barabarani, 

uchochoroni, au katika maeneo yasiyotengwa 

kwa shughuli hizo bila kuzingatia taratibu za 

mipango miji; 

(i) ataanzisha au kufungua karakana katika 

majengo au majumba au maeneo ya makazi; 

(j) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo 
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JEDWALI LA KWANZA 

____ 
 

 

Chini ya kifungu cha (25) 
  

_________ 
 
 

Ada ya ukaguzi wa Afya 
 

 

Na. Aina ya biashara Kiwango katika (Tshs.) 

1 Baa na maduka ya vinywaji                    10,000.00  

2 Migahawa                      5,000.00  

3 Nyumba za wageni na hoteli                    10,000.00  

4 Kumbi za starehe au mkutano                    10,000.00  

5 Mama lishe  Wamesamehewa  

6 Zahanati binafsi                    20,000.00  

7 Viwanda                    50,000.00  

8 Duka la dawa                    10,000.00  

9 Supermarket and min supermarkt                    20,000.00  

10 Shule za binafsi na vyuo vya binafsi                    20,000.00  

11 Kituo cha mafuta ya magari au vyombo vya moto                    50,000.00  

     12 -  Duka la vifaa vya ujenzi (Hardware) 
-  Mashine za kuranda 

5,000.00 

      13 Majengo mengine ya biashara ambayo hayajatajwa 

hapo juu. 

5,000.00 

 

 

 

 

 

 

    

barabarani, uchochoroni, upenuni au mahali 

popote ambapo siyo chooni; 

(k) atashindwa kuhifadhi chakula kwenye kabati 

safi lililofunikwa na lenye kioo. 
 

Adhabu  47. (1) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na 
hatia kama hakuna adhabu maalumu iliyoainishwa katika 

kifungu kilichokiukwa atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu 

hamsini (50,000) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili 
(12) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 
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JEDWALI LA PILI 
____ 

 

Chini ya kifungu cha (27)(1) 
____ 

 

Ada ya Uzoaji taka 
 

Na Aina ya jengo Kiwango katika Tshs 

1 Eneo la makazi (kaya) (kwa mwezi) 3,000.00 

2 Mahali panapouzwa barafu ( kwa mwezi)  50,000.00 

3 Mgahawa (kwa mwezi) 30,000.00 

4 Nyumba ya wageni ( kwa mwezi) 20,000.00 

5 Zahanati (kwa mwezi) 20,000.00 

6 Kituo cha afya (kwa mwezi) 20,000.00 

7 Taka za Viwandani nyepesi 100,000.00 

 Taka za viwandani ngumu 170,000.00 

8 Hospitali ( kwa mwezi)  40,000.00 

9 Maduka ya jumla ( kila mwezi) 20,000.00 

10 Maduka ya rejareja ( chakula na bidhaa nyingne) 

(kwa mwezi)  

10,000.00 

11 Shule ya binafsi ya kutwa 

Shule ya binafsi ya bweni 

20,000.00 

25,000.00 

12 Kituo cha kutwa cha kutunzia watoto ( kila mwezi) 14,000.00 

13 Duka la jumla vyakula   (kila mwezi) 20,000.00 

14 Baa (kila mwezi) 50,000.00 

16 Butcher (kila mwezi) 12,000.00 

17 Duka la dawa  15,000.00 
 

18 Soko ( kwa safari) 30,000.00 

19 Magenge ( kila mwezi) 10,000.00 

20 Mama lishe/ baba lishe ( kwa siku) 2,000.00 

21 Taka juu ya 6m3 ( kila sku) 10,000.00 

22 Ushushaji mizigo rasm (kila mwezi) 60,000.00 

23 Kituo cha Basi ( kila mwezi) 120,000.00 

24 Daladala ( manispaa ya Kigamboni pamoja na 
leseni ya malipo ( kwa mwezi) 

20,000.00 
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25 Biashara ndogo ndogo. Sekta isiyo rasmi      (kwa 
siku) 

2,000.00 

26 Dobi  2,000,00 

27 Fundi seremala (kwa mwezi) 60,000.00 

28 Fundi viatu ( kwa mwezi) 2,000.00 

29 Supermarket ( kwa mwezi) 60,000.00 

30 Meza ndani ya soko 4,000,00 

31 Ada ya kutupa taka kizimbani 4,000.00 

32 Ada kutupa taka kutoka kwenye mkokoteni ndani 
ya kizimba 

4,000.00 

33 Ukarabati wa vifaa vya umeme kama televisheni 6,000.00 

34 Fundi cherehani aliesajiliwa (kwa mwezi) 20,000.00 

35 Saluni iliyosajiliwa (kwa mwezi) 10,000.00 

36 Kituo cha Petrol (kwa mwezi) 60,000.00 

37 Kituo cha mafuta ya taa (kwa mwezi) 10,000.00 

38 Stoo ya Mkaa (kwa mwezi) 20,000.00 

39 Ghala ( kila sku 4.5m3-6m3) 50,000.00 

40 Hoteli kwa mwezi: chumba 01-10 
                                Chumba 11-15 

                               Chumba 16-25 
                               Chumba  26-50 
                               Chumba  51-75 
                               Chumba 76-100 
 Vyumba zaidi ya 101 
 
Ofisi kwa mwezi: watumishi 01-05 
 Watumishi 01-10 

 Watumishi 11-15 
 Watumishi 16-25 
 Watumishi 26-50 
 Watumishi 51-75 
                              Watumishi 76-100 
Watumishi zaidi ya 101  

20,000.00 
40,000.00 

50,000.00 
60,000.00 
70,000.00 
80,000.00 

100,000.00 
 

2,000.00 
4,000.00 

6,000.00 
10,000.00 
30,000.00 
40,000.00 
60,000.00 

100,000.00 

41 Nyumba ya wageni ( kwa mwezi) 40,000.00 

42 Leseni- ya magari ya kubebea taka ( kwa mwaka) 100,000.00 

43 Magari ya maji taka ( kwa mwaka) 60,000.00 

44 Kijiko wheel loader ( kwa masaa) 560,000.00 

45 Kuzoa taka kwa trip moja 20,000.00 
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JEDWALI LA TATU 

 
Chini ya kifungu cha 41 

 

ILANI YA KUJENGA CHOO 
 
Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa kifungu cha (41) cha Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa 
Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni, 2018. 
 
SEHEMU ‘A’ 
Ndugu…………………............................wa Mtaa/……………Kata ya…………………… 
Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika Tarehe……mwezi………..mwaka…. 

Katika nyumba yako ya Biashara/kuishi/kutolea Huduma*/ Namba………… iliyopo eneo la 
………………katika Kitongoji/Mtaa*……….Kijiji cha……………Kata ya…………. 
Imekuwa haina choo/ choo kimejaa/kimeharibika* hivyo unaamriwa kutekeleza mambo yafuatayo;  

(1) ………………………………………………………………………………… 
(2) ………………………………………………………………………………… 
(3) ………………………………………………………………………………… 
(4) ………………………………………………………………………………… 

 
SEHEMU ‘B’ 

Unapewa muda wa siku thelathini (30) tu tangu siku ya kupokea ilani hii kutekeleza maelekezo 
yote yaliyoelezwa katika sehemu ‘A’ ya Ilani hii,  
 
SEHEMU ‘C’ 
Ukaguzi wa kuthibitisha utekelezaji wa maelekezo uliyopewa utafanyika 
tarehe……………….endepo utashindwa kutekeleza maelekezo ndani ya muda uliopewa 
Halmashauri itakuchukulia hatua kali za kisheria bila kukupa taarifa nyingine. 
 

……………………………….. 
AFISA MWIDHINIWA 

 
IMETOLEWA NA;                                              IMEPOKELEWA NA; 
Jina;……………………….                                 Jina;…………………………………. 
Saini………………………                                  saini……………………………….... 
Wadhifa…………………...                                 wadhifa…………………………….. 
Tarehe……………………..                                 Tarehe……………………………... 

 
 

*Futa lisilotakiwa. 
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JEDWALI LA NNE 

____ 
 

Chini ya kifungu cha 43(1)  
_____ 

 

ILANI YA KUONDOA KERO 
 

Ilani hii imetolewa kwa mujibu wa Kifungu cha (43)(1) cha Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa 
Mazingira) za Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni za mwaka 2018. 
 

SEHEMU ‘A’ 
Ndugu…………………...............wa Mtaa/ ……………Kata ya………………… 
Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi uliofanyika Tarehe……mwezi………..mwaka…. 
Katika nyumba yako ya Biashara/kuishi/kutolea Huduma/kiwanja* iliyopo eneo 
la………………………………………………………………………………………..kumekutwa 

machukizo/kero/uchafu*; kama ifuatavyo:- 
(1)………………………………………………………………………………….. 
(2)………………………………………………………………………………….. 
(3)………………………………………………………………………………….. 
(4)………………………………………………………………………………….. 

 

SEHEMU ‘B’ 
Kwa ilani hii unaamriwa kurekebisha/kuondoa/kusafisha* kwa; 

1. ………………………………………………………………………………….. 
2. …………………………………………………………………………………. 

3. ………………………………………………………………………………….. 
4. ………………………………………………………………………………….. 

 

SEHEMU ‘C’ 
Unapewa muda wa siku saba (7) tangu siku ya kupokea ilani hii, unatakiwa kutekeleza yote 
yaliyoelezwa katika sehemu ‘B’ ya Ilani hii, kushindwa kwako kutekeleza ndani ya muda uliopewa 
Halmashauri italazimika kukuchukulia hatua kali za kisheria bila kulazimika kukupa taarifa 
nyingine.          <                          
 

………………………………….. 
AFISA MWIDHINIWA 

 
IMETOLEWA NA;                                              IMEPOKELEWA NA; 
Jina;……………………….                                 Jina;…………………………………. 

Saini………………………                                  saini……………………………….... 
Wadhifa…………………...                                 wadhifa…………………………….. 
Tarehe……………………..                                 Tarehe……………………………... 
 
*Futa lisilohusika 

 
Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Kigamboni imebandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 

Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 Januari, 2018 mbele ya:-  

           
       STEPHEN E. KATEMBA 

                                                               Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 
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                MAABAD SULEIMAN HOJA              

                 Mstahiki Meya 

 Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 
 

NAKUBALI 

 
 

   

      Dodoma,                                                                          MHE. SELEMANI S. JAFO (MB.) 

         07 Juni, 2018                                         Waziri wa Nchi/OR -TAMISEMI. 
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