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TANGAZO LA SERIKALI NA. 334 la Tarehe 20/07/2018 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

_____ 

 

SHERIA NDOGO 

____ 

 
(Zimetungwa chini ya vifungu vya 6(1)(u)  na 16 (1) 

_____ 
 

SHERIA NDOGO  (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA 
KIGAMBONI, 2018 

Jina na 

mwanzo wa 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo   

(Ushuru wa  Huduma) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni, za 
Mwaka 2018 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali. 

Matumizi  2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka 

ya Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni. 
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo-  

 “Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma 

atakaye teuliwa na  Halmashauri kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi; 
 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa 

Kigamboni; 
 

 “Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni 

pamoja na kodi na ada, katika mwaka wa mapato; 
 

 “Jumuisho” ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu au 
maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya 

bidhaa au huduma zilizo zalishwa, zilizo sambazwa, 

zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara na ikiwa ni pamoja 
na jumuisho la awali au la mwisho; 

 

“Kipindi cha hesabu” ina maana ya muda ambao 
mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara 

zake; 
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“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi  wa Halmashauri ya 
Manispaa Kigamboni pamoja na Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
 

“Mkusanya Ushuru” maana yake ni mtumishi wa Halmashauri 

au Wakala aliyeteuliwa kukusanya ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa na Sheria 

Ndogo hizi;  
 

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na 

mbili ya kalenda ya mwaka; 
 

“Taasisi ya kibiashara” ina maana ya taasisi iliyosajiliwa kwa 

mujibu wa sheria ya Makampuni au Sheria ya Majina ya 
kibiashara inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za 

uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo, usambazaji wa 

bidhaa au utoaji wa huduma na, au biashara ikiwemo 
uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya Nchi; 

 

“Wakala” maana yake Kampuni, au Taasisi yoyote iliyoteuliwa 

na Halmashauri kukusanya au kufanya tathimini ya ushuru 

kwa niaba ya Halmashauri; 
 

Ushuru wa 

Huduma 
4. Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma 

kwa kampuni, taasisi ya biashara au tawi la kampuni au 

Mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara kiwango 
kisichozidi asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) kutokana na uzalishaji 

wa bidhaa, kazi na huduma zinazofanyika ndani ya eneo la 

Halmashauri. 
 

Wajibu wa 

kulipa 

Ushuru 

5. Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara, kampuni, 
taasisi ya biashara au tawi la kampuni kulipa Ushuru wa Huduma 

utokanao na utoaji wa huduma, kazi, mauzo ya bidhaa katika eneo 

la Halmashauri. Kampuni za simu zitalipa ushuru wa huduma 
kulingana na mauzo yake; na matumizi ya miito na malipo ya 

muda wa maongezi ya simu katika minara iliyopo katika 

Halmashauri hata kama itakuwa haina ofisi ndani ya Halmashauri. 

 
 

Taratibu za 

kulipa 

Ushuru wa 

Huduma 

6. (1) Kila Mfanyabiashara anayetakiwa kulipa Ushuru wa 

huduma , atawasilisha kwa Halmashauri taarifa za hesabu za 

mauzo kwa kila mwezi husika na atalipa Ushuru wa Huduma kwa 
mujibu wa viwango vitakavyotokana na ukokotoaji wa hesabu 

hizo au atalipa kwa mujibu wa Viwango vilivyotajwa katika 

Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi kwa wafanyabiashara 

wasio na vitabu vya hesabu; 
 



Sheria Ndogo  (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni 

Tangazo la Serikal Na.334 (linaendelea) 

 3 

 (2) Endapo Mlipa Ushuru yeyote atashindwa kuwasilisha 
taarifa sahihi za mauzo kwa wakati, Mkurugenzi kwa maandishi 

anaweza kumtaka Mlipa ushuru huyo kuwasilisha taarifa hizo 

ndani ya siku thelathini zinazohusu kipindi maalum cha hesabu 

zikionyesha kiasi na thamani ya fedha za mauzo ya bidhaa 
zilizoingizwa, kusambazwa au kuuzwa, na kazi, au huduma 

zilizotolewa; 
 

 (3) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa anaweza kumtaka kwa 
maandishi mtu yeyote mwenye taarifa  kuhusu taasisi yoyote ya 

mfanyabiashara yoyote anayepaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa ambazo zitatumiwa 

kama taarifa sahihi. 
 

Namna ya 

kulipa 

Ushuru 

7. (1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa huduma 

utakaolipwa na makampuni, matawi ya makampuni, taasisi au 

mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara katika eneo la 
mamlaka ya Halmashauri  kwa kiwango kisichozidi asilimia sifuri 

nukta tatu(0.3%) ya mapato halisi baada ya kutoa kodi ya 

ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya mlaji. 
 

 (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) hapo juu, 
Mfanyabiashara ambaye hayuko kwenye kundi la wasiowasilisha 

hesabu zake Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) atalipa Ushuru 

wa Huduma kwa viwango vilivyoainishwa kwenye jedwali la 
kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 

Uwezo wa 

kufanya 

ukaguzi 

8. Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia kwenye eneo lolote la 

Mlipa Ushuru kwa ajili ya kutafuta taarifa au kuchunguza hesabu, 

vitabu au taarifa zozote kama ataona inafaa na kufanya uchunguzi 
kwa jukumu la kulipa ushuru. 

9. (1) Mtu yeyote anayetakiwa  kulipa ushuru akishindwa 

kuwasilisha hesabu zaka kama inavyotakiwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi katika kipindi kilichoongezwa atatozwa riba ya 
asilimia 1.5 kwa mwezi au shilingi elfu hamsini (Tsh.50,000/=)  

kutegemea kiwango kipi kitakuwa kikubwa. 

(2) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya 
hesabu zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha ushuru 

anachotakiwa kulipa, na inapobainika kuwa ufichaji au 

upunguzaji huo aliufanya kwa makusudi mtu huyo atatozwa 
ushuru pamoja na nyongeza ya ushuru ya asilimia hamsini 

(50%) ya tofauti kati ya ushuru anaotakiwa kulipa na hesabu 

alizowasilisha pamoja na kiwango cha ushuru halisi. 

10. (1) Ushuru ambao haujalipwa kwa wakati kama 
ilivyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo hizi, utatozwa riba ya 
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jumla ya asilimia 15% kwa mwezi na itatakiwa kulipwa 
pamoja na ushuru unaodaiwa. 

     (2) Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa 

kama ushuru unaotashili kulipwa na njia zote za kukusanya 

ushuru na madeni zitatumika kukusanya riba hiyo kama 
ushuru unaolipwa na mlipa ushuru huo. 

 
Makosa  10. Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote endapo- 

 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi za 

biashara  yake; 
 

(b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au 

taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa 
Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa katika muda 

uliowekwa; 
 

(c) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au 

nyaraka kwa ajili ya ukokotoaji wa mahesabu 

ya kodi ya huduma; 
 

(d) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza au 

kutoa hesabu zisizo sahihi; 
 

(e) atatoa taarifa isiyo sahihi kuhusu jambo lolote 
linaloweza kuathiri jukumu lake au jukumu la 

mtu mwingine linalohusu kulipa kodi ya 

huduma; 
 

(f) ataandaa au kutengeneza au kusababisha 
kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 

uongo vya hesabu au kumbukumbu; 
 

(g) atamzuia au atajaribu kumzuia Mkurugenzi, 

Afisa Mwidhinishwa au wakala kutekeleza 
majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi; 
 

(h) ataharibu kwa makusudi taarifa au mfumo wa 

taarifa  
 

(i) ataharibu kwa makusudi vitendea kazi vya 

kukusanyia kodi; 
 

(j) atashidwa kwa namna yoyote kutekeleza Sheria 

Ndogo hizi; 
 
 

Mamlaka ya 

Kufunga 
11. (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kufunga biashara 

yoyote ambayo mmiliki wake ameshindwa au kukataa kulipa 
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biashara 

 

 

 

 

Kufifilisha 

kosa 

ushuru wa huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.  
       (2) Halmashauri haitawajibika kwa hasara atakayopata 

mtu au mfanyabiashara au taasisi yoyote kutokana na 

kutekeleza Sheria Ndogo ya 10(1) ya Sheria Ndogo hizi.  

 
12. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini 

isiyopungua  shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi 

laki tano (500,000) mtu yeyote iwapo mkosaji atakiri kosa kwa 
hiari yake mwenyewe na kujaza fomu maalum iliyoambatanishwa 

kwenye jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi na kuwa tayari kulipa 

ushuru pamoja na faini anayodaiwa kwa mujibu wa Sheria. 
 
 

Adhabu 13. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na 
isiyozidi shilingi milioni moja (Tsh 1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na 

nne (24) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 
 

(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 6(1)) 
 

Na. Ada ya Leseni ya biashara kwa mwaka Malipo ya Ushuru wa Huduma Muda wa malipo 

1. 1 -  50,000/= 30,000/= Robo mwaka 

2. 50,001/= - 100,000/= 50,000/= Robo mwaka 

3. 100,001/=  -  200,000/= 100,000/= Robo mwaka 
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JEDWALI LA PILI 
 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 
 

(Chini ya kifungu cha 11) 

 

Mimi ……………………………………….. nakiri mbele ya ………………………………ambaye 
ni Mkurugenzi  wa Halmashauri ya Manispaa Kigamboni kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi 
……. Mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka  masharti ya kifungu cha ……..… cha Sheria 

Ndogo za (Ushuru wa Huduma ) za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni za Mwaka 2018.  

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa Kigamboni, niko tayari kulipa 

kiasi cha ushuru ninaodaiwa pamoja na faini iliyoelekezwa kwenye Kifungu 11 cha Sheria Ndogo 
hizi. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YANGU YA HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KWA  KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe…………. ya Mwezi…………  Mwaka ………………….  

Jina………………………………..  Saini……………………………………. 

 

Mbele ya : 

 

Jina: …………………………………………… 

Cheo: …………………………………………. 

Saini: ………………………………………….. 
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Kigamboni imebandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hizi kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 

Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 Januari, 2018 mbele ya:-  

           

       STEPHEN E. KATEMBA 
                                                               Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 

 
 

 

 
                 

                  MAABAD SULEIMAN HOJA              

                 Mstahiki Meya 

    Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 
 

 

 
 

NAKUBALI 

 
   

             Dodoma                                                            MHE. SELEMANI S. JAFO (MB.) 

                       07 Juni, 2018.                                Waziri wa Nchi/OR -TAMISEMI. 
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