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TANGAZO LA SERIKALI NA  331  LA TAREHE 20/07/2017   
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA(MAMLAKA ZA MIJI) 
 

(SURA  288) 
 

______ 

SHERIA NDOGO 

______ 

 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89) 

_____ 

 
 

SHERIA NDOGO ZA (USIMAMIZI WA RASILIMALI ZA UVUVI KWENYE MIALO) 
(BMU) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA KIGAMBONI ZA MWAKA 2018 

 

Jina la 

sheria na 

muda wa 

kuanza 

kutumika 

1.  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za 

(Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi kwenye Mialo 

(BMU) za Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni) za 

Mwaka, 2018, na zitaanza kutumika baada ya 

kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali 

Eneo la 

kutumika 
2.  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo 

chini ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Kigamboni.  

Tafsiri 3.  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa 

vinginevyo. 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi. 

“BMU” maana yake ni (Beach Management Unit) 

yaani  kikundi cha usimamizi wa rasilimali za uvuvi 

kwenye mialo. 

“Chombo cha usafiri majini” maana yake ni mtumbwi 

wa injini au kasi. 
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“Kamati” maana yake ni kamati ya BMU au mjumbe 

yeyote wa BMU. 

 “Kituo” maana yake ni eneo maalum lililotengwa kwa 

ajili ya BMU kuendesha shughuli zake na wavuvi 

kushushia samaki wanapotoka kuvua. 

 “Mwalo” maana yake ni sehemu ya kando kando ya 

bahari ambayo imetengwa kwa ajili ya shughuli za 

uvuvi na usimamizi wa BMU katika shughuli za uvuvi. 

“Nyavu” maana yake ni nyavu za makila (gillnets) 

zenye macho yenye ukubwa wa nchi 5,6 na kuendelea. 

“Ndoano” maana yake ni ndoano za saizi na 7,8, 9 na 

10 tu zinazoruhusiwa kisheria kuopolea samaki. 

“Rasilimali za uvuvi maana yake ni mazao yote 

yatokanayo na shughuli za uvuvi. 

 “Udhibiti wa ubora wa samaki” maana yake ni uhakiki 

na uzingatiaji wa ubora wa samaki na vyombo au vifaa 

vinavyotumika kubebea samaki kabla ya kwenda 

viwandani kuchakatwa. 

“Uongozi” maana yake ni uongozi wa BMU katika 

mwalo husika. 

 “Wakala” maana yake ni mtu binafsi; kikundi cha 

watu, kampuni au shirika ambalo litakuwa limepewa 

mamlaka na Halmashauri kukusanya ushuru na 

kusimamia  Sheria Ndogo hizi kwa mada ya 

Halmashauri. 

“Zana za uvuvi” maana yake ni nyavu za makila zenye 

macho ya ukubwa wa inchi 5, 6 na kuendelea. 
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Usimamiz

i wa 

shughuli 

za uvuvi. 

4.  Shughuli zote zinazofanywa na zinazotokana na 

rasilimali za uvuvi zilizo katika eneo la Halmashauri 

zitafanywa chini ya Usimamizi wa Halmashauri. 

Muundo 

wa BMU. 

5.  Kutakuwa na baraza la BMU ambalo litakuwa na 
muundo ufuatao:- 

 

1. Kutakuwa na Kamati Tendaji yenye wajumbe kumi 
na tano, wakiwemo Mwenyekiti, Katibu, Mweka 

Hazina, mtunza bohari, mzee maarufu pamoja na 

wajumbe kumi. Kamati hii itakuwa na jukumu la 

kusimamia shughuli zote za Kikundi. 

2. Kutakuwa na Kamati ya Fedha na mipango ambayo 

itakuwa na wajumbe watano ambapo kutakuwa na 

Mwenyekiti na katibu na wajumbe watatu. 

3. Kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 5 (2)  

pia itakuwa na wajibu wa kupanga mipango ya 

kuendesha shughuli za kikundi pamoja na kusaidia 
kukusanya mapato yatokanayo na shughuli za 

uvuvi kwa idhini ya Halmashauri 

4. Kutakuwa na Kamati ya doria ambayo itakuwa na 

wajumbe watano wakiwemo Mwenyekiti na 
Katibu. Itakuwa na wajibu wa kufanya doria kwa 

kusaidia Halmashauri katika utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi.  

5. Kutakuwa na Kamati ya Takwimu na taarifa 

ambayo itakuwa na wajumbe watano wakiwemo 

Mwenyekiti na katibu  na itakuwa na wajibu wa 

kukusanya takwimu za mazao mbalimbali ya uvuvi 
kwa kushirkiana na Halmashauri. 

 
Usajili wa 
wavuvi 

6.  Kutakuwa na orodha ya  wavuvi wote katika BMU 
ambapo kila mvuvi atasajiliwa kabla ya kuanza kazi 

akionyesha kuwa yeye ni mwenye mali au ni 

Mwajiriwa katika mtumbwi. 
Maegesho 

ya 
7.  Mitumbwi yote ya kukusanyia samaki au kusafirisha 

mizigo au abiria itaegeshwa umbali wa mita kumi  
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mitumbwi kutoka kwenye uzio. 

Kuhudhur

ia Vikao  
8.  Kila mvuvi au mwanachama wa BMU atalazimika  

kuhudhuria vikao vya Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Wavuvi au Kamati ya Mazingira pale vikao 

vitakapoitishwa na Kamati hizo. 

Vyoo vya 

umaa 
9.  Kutakuwa na Vyoo vya Umma vitakavyo  jengwa na 

kusimamiwa na Halmashauri katika maeneo ya mwalo 

na vitaendeshwa kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa 

na Sheria za Afya. 

Uhakiki 

wa ubora 

wa 

Samaki 

10.   

 

 

             

 

            

 

      

Magari yote yatakayobeba samaki yatakuwa ni magari  

maalum yenye cheti cha samaki kutoka kwa Afisa 

Mfawidhi wa udhibiti wa ubora wa samaki na viwango  

ambayo;- 

(a) yatatakiwa  kuwa na nembo ya samaki ubavuni 

na picha ya samaki; 

(b) hayatatakiwa kuwa na vumbi au kutu; 

(c) yatatakiwa kuwa na milango iliyotengenezwa 

kwa kutumia vifaa vinavyo kubalika katika 

viwango vya ubora. 

Makosa 11.  Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa iwapo :- 

a. atafanya shughuli za uvuvi bila kibali 

maalum kutoka ya Halmashauri; 

b. atavua samaki kwa kutumia sumu, 

mabomu, kemikali au nyavu 

zisizoruhusiwa au kuvua samaki katika 

maeneo yasiyoruhusiwa; 

c. atavua samaki kwa kutumia mitego ya 

mtando (Ring nets) katika maeneo 
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yenye maji madogo chini ya kina cha 

mita arobaini (40m); 

d. atachafua mazingira kwa kutupa 

takataka au kujisaidia katika maeneo ya 

fukwe, bandari au masoko; 

e. atavuna au kukata miti ya mikoko bila 

kibali maalum; 

f. atajisaidia baharini,mtoni na bwawani 

au kutotumia vyoo vilivyotengezwa 

katika maeneo ya makambi; 

g. atavua pweza chini ya uzito wa gramu 

500; 

h. atafanya shughuli za uvuvi katika 

maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya 

mazalia ya samaki na viumbe wengine 

wa baharini,mtoni na mabwawa; 

i. atauza au kukausha samaki katika 

maeneo machafu, au mchangani; 

j. atauza au kununua samaki katika maji 

au baharini au sehemu nyingine yeyote 

isiyotengwa kama soko la samaki; 

k. atamzuia Afisa yeyote wa 

Halmashauri, au mjumbe wa BMU 

kutekeleza majukumu yake halali ya 

usimamizi. 

Adhabu 12.  Mtu yeyote atakayenkwenda kinyume na masharti 

ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na 

akipatikana na hatia atatozwa faini  isiyozidi 

shilingi elfu hamsini (Tshs. 50,000) au kifungo 

kisichozidi miezi kumi na mbili au adhabu zote 
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kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

Kufifilish

a kosa 
13.  Mkurugenzi  atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

kwa kumtoza faini ya kiasi kisichopungua shilingi 

za kitanzania  elfu thelathini (30,000/=) endapo 

mkosaji atakiri kosa kwa hiari yake mwenyewe na 

kujaza fomu maalumu iliyoainishwa kwenye 

Jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 

JEDWALI  

 KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya kifungu cha 14) 

 

Mimi ………………………………………………wa S.L.P……………….……….. nakiri KWA 

HIYARI YANGU MWENYEWE  mbele ya……………………………………..ambaye ni Mkurugenzi 

wa Halmashauri ya manispaa ya Kigamboni  kwamba mnamo tarehe……ya 

Mwezi….Mwaka………nilitenda kosa la kwenda kinyume na masharti ya kifungu cha …………..cha 

Sheria Ndogo za (Udhibiti na Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi kwenye Mialo (BMU)) za 

Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni ) za Mwaka, 2018.  

 

Kwa mamlaka aliyopewa na Mkurugenzi wa Halmashauri. Niko tayari kulipa faini ya kiasi cha 

Shillingi………………………………………... 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA KWA 

HIYARI YANGU KWA KADIRI YA UFAHAMU WANGU  

Leo tarehe……………..ya mwezi……………mwaka…………………… 

Jina……………………………..…………………………...Saini……………………........ 

 

Mbele ya: 

Jina……………………………..………………. 

Saini…………………………………….…........ 

Wadhifa………………………………………… 
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Kigamboni imebandikwa kwenye hizi 

Kanuni za Kudumu kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 

Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 Januari, 2018 mbele ya:- 
 

              

 

    
      STEPHEN E. KATEMBA 

                                                               Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 

 

                  

MAABAD  SULEIMAN  HOJA              
      Mstahiki Meya 

                              Halmashauri ya Manispaa Kigamboni.  

 

 
 

NAKUBALI 

 
   

DODOMA,                                                               MHE. SELEMANI S. JAFO (MB) 

    07   Juni,  2018                                                     Waziri Wa Nchi/Or Tamisemi. 

 

 

L.S 


