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Tangazo la Serikali Na.  310 la Tarehe   20/07/2018 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) 
 

(SURA YA 288) 

 
KANUNI ZA KUDUMU 

 
Zimetungwa chini ya kifungu cha 42 (1) 

 
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA MANISPAA 

KIGAMBONI  
 

ZA MWAKA 2018 
 

YALIYOMO 
 

SEHEMU YA I 
MASHARTI YA MWANZO 

1. Jina na tarehe ya kuanza kutumika 
2. Tafsiri ya misamiati iliyotumika 

 
SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
3. Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri 
4. Utaratibu wa Uchaguzi 
5. Mkutano Maalum wa Halmashauri 
6. Mkutano wa Bajeti 
7. Mkutano wa Mwaka 
8. Taarifa za Mikutano 
9. Akidi katika mikutano ya Halmashauri. 

 
SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
 

10. Uchaguzi wa Mstahiki Meya/ Naibu Meya  
11. Uongozaji wa Mikutano ya Halmashauri 
12. Kumbukumbu ya mahudhurio 
13. Kuruhusu watu na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano ya    
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Halmashauri          
14. Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
15. Kuthibitisha muhtasari 
16. Hoja za Meya/Mwenyekiti 
17. Taratibu za Majadiliano 
18. Fujo zinazosababishwa na Wajumbe. 
19. Fujo zinazosababishwa na Umma 
20. Hoja za Marekebisho ya Hoja 
21. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 
22. Haki ya kujibu 
23. Maswali 
24. Maswali ya papo kwa papo 
25. Taarifa za Kamati 
26. Taarifa kutoka kwenye Kata 
27. Uhuru wa Kutoa mawazo wakati wa majadiliano 
28. Kauli zenye kashfa 
29. Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri 
30. Mwaliko kwa wasiokuwa Wajumbe kushiriki na kuzungumza  

kwenye vikao vya Halmashauri 
31. Mihtasari ya Kata na ya Vijiji/Mitaa 
32. Mihutasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa  

Mkoa 
33. Hoja kuhusu matumizi 
34. Kupokelewa kwa taarifa ya Kamati 
35. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati 
36. Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
37. Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya Halmashauri 

nzima. 
38. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri 
39. Kushiriki kwa Umma 
40. Uahirishaji wa Vikao 
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SEHEMU YA IV 
KAMATI 

41. Kamati za Kudumu 
42. Meya/Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 
43. Uwezo wa Kamati 
44. Kamati za Pamoja 
45. Kukasimu madaraka kwenye Kamati 
46. Kamati Ndogo 
47. Mikutano ya Kamati 
48. Mwenyekiti wa Kamati 
49. Mkutano maalum wa Kamati 
50. Ajenda za Kamati 
51. Mahudhurio katika Mikutano ya Kamati 
52. Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati 
53. Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kushiriki katika 

Mikutano ya Kamati 
54. Mahudhurio ya Umma na Vyombo vya Habari kwenye Mikutano 

ya Kamati na Kamati Ndogo 
55. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
56. Akidi kwenye Mikutano ya Kamati  
57. Kanuni za kudumu kutumika katika Mikutano ya Kamati  
58. Upigaji kura kwenye Mikutano ya Kamati 
59. Muhtasari wa Kamati 
60. Kufikiriwa upya maamuzi 
61. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo 
62. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati 
63. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi iliyoachwa 

wazi. 
 

SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA UJENZI 

 
64. Taratibu za uagizaji 
65. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji 
66. Uzuiaji wa rushwa 
67. Usimamizi wa Mikataba 
68. Uvunjaji wa Mkataba 
69. Rejesta ya Mikataba 
70. Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi kwenye Mikataba 
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SEHEMU YA VI 

MASUALA MENGINE 
 

71. Kiapo cha kukubali wadhifa 
72.  Majukumu ya Diwani 
73. Nafasi wazi 
74. Kutokuwepo kwa Wajumbe 
75. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
76. Ukaguzi wa nyaraka 
77. Uanzishaji wa Bodi ya Huduma 
78. Diwani kutembelea maeneo, shughuli mbalimbali za ujenzi  
79. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri 
80. Utiaji muhuri kwenye nyaraka 
81. Uandikishaji wa anwani 
82. Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 
83. Kumwondoa Meya/Mwenyekiti madarakani 

 
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
84. Aina za posho 
85. Posho endapo Mkutano utaahirishwa 

 
SEHEMU YA VIII 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
86. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za kudumu 
87. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu 
88. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe 
89. Kutafsiri Kanuni za kudumu 
90. Ziara za Wajumbe 
91. Wimbo wa Taifa,Dua na sala ya kuiombea Halmashauri 
92. Kufuta Kanuni zilizopo. 
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   SEHEMU YA I 
MASHARTI YA MWANZO. 

 
   KWA KUWA kauli-mbiu ya Halmashauri ni 

kuendesha shughuli kwa namna inayozingatia 
demokrasia, ufanisi, tija, ushirikishwaji, uwazi na 
uwajibikaji; 
 
NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni 
kuimarisha demokrasia katika ngazi zote na kutoa 
huduma kwa wananchi kwa kuzingatia ufanisi, 
usawa, haki na kwa namna inayochochea 
maendeleo ya maeneo yaliyo chini ya mamlaka ya 
Halmashauri kwa kuwashirikisha wananchi; 
 
NA KWA KUWA madhumuni ya Kanuni hizi za 
kudumu ni kuweka utaratibu wa namna 
Halmashauri itakavyoendesha Mikutano na 
shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya utawala 
bora; 
 
SASA BASI, Kanuni hizi za kudumu zinaelekeza 
ifuatavyo; 
 

Jina na 
tarehe ya  
Kuanza 
kutumika 

1.  Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za 
Halmashauri ya Manispaa Kigamboni za Mwaka 
2018 na zitaanza kutumika mara baada ya 
kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali; 
 

Tafsiri 2.  Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama maelezo haya 
yatahitajika  vinginevyo; 
 

“Afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu 
ambaye ameajiriwa na au ambaye yumo katika 
Utumishi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
ambaye anashika au anakaimu katika nafasi ya 
menejimenti; 
 
“Akidi” ni idadi ya Madiwani itakayokamilika 
baada ya kujiorodhesha katika rejesta ya 
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Mahudhurio ya Mkutano ambayo  itaruhusu 
kufanya maamuzi ya Mkutano kwa mujibu wa 
Kanuni za 9, 49 na 56;  
 
“Chama” ni chama cha siasa chenye uwakilishi 
katika Baraza la Madiwani; 
 
“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa 
Halmashauri aliyetajwa kwa mujibu wa kifungu 
24(2) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Miji) Sura ya 288; 
 
“Fujo” maana yake ni kitendo chochote 
kinachoweza kufanywa na Mjumbe au Mshiriki 
wa Vikao vya Halmashauri au Kamati ya Kudumu 
ambacho ni kinyume na taratibu za uendeshaji wa 
vikao, kinachoweza kuvuruga kikao. Mfano 
kuongea bila ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa lugha 
isiyofaa, kutoa kauli yenye maudhi, kuingia 
kwenye kikao akiwa umelewa, kuingia na silaha, 
kutoa lugha ya kashfa, kukaidi amri ya 
Mwenyekiti, kukaidi kutoka nje pale 
anapoamriwa kutoka kutokana na fujo 
alizosababisha; 
 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya 
Manispaa Kigamboni; 
 

“Kamati” 
(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya 

Manispaa Kigamboni ina maana ya Kamati 
iliyoanzishwa au iliyoteuliwa na 
Halmashauri ya Manispaa Kigamboni chini 
ya Sheria; 

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati ya 
Maendeleo ya Kata ina maana ya Kamati 
hiyo; 

(c) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo 
maana yake ni Kamati Ndogo hiyo 
iliyoteuliwa na Kamati; 
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(d) Inapotumika kuhusiana na Kamati 

nyingine ina maana ya Kamati hiyo; 
(e) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Katibu 

wa Bodi ya Zabuni. 
 

“Kura ya siri” Maana yake ni Kura itakayopigwa 
katika eneo la faragha lililotengwa kwa 
madhumuni ya kupiga kura, eneo ambalo 
halitapungua umbali wa mita tano (5) kutoka kwa 
Msimamizi wa kura; 
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 
Manispaa Kigamboni pamoja na Afisa  yeyote 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu  ya 
Mkurugenzi; 
 
“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa 
Halmashauri kama ilivyoainishwa na kifungu cha 
27 cha Sheria; 
 
“Meya”  kwa madhumuni ya Halmashauri maana 
yake ni Meya wa Halmashauri ya Manispaa 
Kigamboni na inajumuisha Naibu Meya wakati 
anapotekeleza majukumu ya Meya kwa mujibu 
wa kanuni hizi. 

 
“Mwenyekiti”   

a) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au 
Kamati Ndogo maana yake ni Mwenyekiti 
wa Kamati, Bodi au Kamati Ndogo. 
 

b) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni 

 
“Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za 
Mitaa  (Mamlaka za Miji) Sura ya 288; 
 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana 
ya Serikali za Mitaa; 
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   SEHEMU YA II 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
 

Mikutano ya 
Kawaida ya 
Halmashaur
i 

3 (1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika 
mara moja kila baada ya miezi mitatu, na 
itafanyika mahali, tarehe na katika muda kama 
utakavyokua umepangwa katika kalenda ya 
Mikutano ya Halmashauri. 
     

Mkutano wa 
Kwanza wa 
Halmashaur
i. 

 (2) (a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 
Halmashauri utafanyika baada ya Tume ya 
Uchaguzi kutangaza matokeo ya uchaguzi 
wa Madiwani wa Kata na uteuzi wa 
Madiwani wa Viti maalumu, na utafanyika 
mahali, siku na katika muda 
utakaopangwa na Mkurugenzi, ilimradi 
Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano 
huo ndani ya siku thelathini kuanzia 
tarehe ya matokeo ya uchaguzi wa 
Madiwani wa Kata na Uteuzi wa 
Madiwani Viti Maalum yanapotangazwa 
na Tume ya Uchaguzi ambapo moja ya 
ajenda za Mkutano huo ni kumchagua 
Meya/Mwenyekiti, Naibu Meya/Makamu 
Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati za 
Kudumu za Halmashauri. 
 

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa 
Halmashauri atawasilisha Taarifa ya 
kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji 
wa shughuli za Halmashauri zilizofanyika 
katika kipindi ambacho Baraza la 
Madiwani lilivunjwa. Wajumbe wa Baraza 
watapokea na kujadili bila kubatilisha 
maamuzi yaliyokwisha amuliwa. 
 

Utaratibu 
wa 
uchaguzi 

4  Uchaguzi wa Meya na Naibu Meya utafanyika 
kwa kupiga Kura za siri na upigaji wa kura 
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utafanyikia sehemu ya faragha umbali 
usiopungua mita (5) kutoka kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi na mpiga kura atachukua karatasi ya 
kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa 
Uchaguzi. 
 

Mkutano 
maalum wa 
Halmashau
ri 

5 (1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza 
kuitishwa na Meya ndani ya siku ishirini na moja 
baada ya kupokea maombi ya maandishi 
yaliyosainiwa na si pungufu ya theluthi moja ya 
Wajumbe wote kutaka Mkutano huo ufanyike na 
maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya 
kuitishwa kwa Mkutano Maalum huo. 

   
(2) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu 

kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkutano 
huo utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kupokea 
maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa 
Halmashauri wasiopungua theluthi mbili ya 
Wajumbe wote. 

  (3) 
 
 
 
 
 
 

Baada ya Mkurugenzi kupokea maombi kutaka 
kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya 
kumuondoa madarakani Meya, Mkurugenzi 
atamtaarifu Meya tuhuma na sababu za kutaka 
kuondolewa Umeya na kumtaka aandae majibu 
ya tuhuma ndani ya siku tano (5) baada ya 
kupokea tuhuma hizo. 
 

  (4) Mkurugenzi katika muda wa siku Tatu (3) baada 
ya kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Meya, 
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma pamoja 
na maelezo ya utetezi. 
 

  (5) Mkuu wa Mkoa baada ya kupokea taarifa ya 
Mkurugenzi ndani ya muda wa siku tano (5) 
ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo itakuwa na 
wajumbe wasiopungua watatu (3) na wasiozidi 
watano (5).  
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  (6) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha 
Uchunguzi katika muda wa siku kumi na nne (14) 
na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa. 

 
 
 

 (7)  Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa ya Timu 
ya Uchunguzi atairudisha Taarifa hiyo kwa 
Mkurugenzi ambaye naye katika muda wa siku 
kumi na Nne (14) ataiwasilisha kwenye Kikao cha 
Baraza kwa uamuzi wa tuhuma hizo. 
 

Kif.cha 
25(5) Sura 
288 

 (8) Endapo Meya hataridhika na uamuzi wa Baraza, 
atakata rufaa kwa Waziri kuhusu tu utaratibu 
uliotumika kumuondoa madarakani na sio 
vinginevyo.  
 

Utaratibu 
wa 
kuwasilisha 
rufaa 

 (9) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na Meya ni 
ule ulioelezwa kwenye Taratibu za kumuondoa 
madarakani Meya wa Halmashauri. 
 

  (10) Iwapo Meya anakataa kuitisha Mkutano maalum 
wa Halmashauri baada ya kupokea maombi ya 
kutakiwa kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa 
na Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua 
theluthi moja ya Wajumbe wote wakionyesha 
sababu ya kuitisha Mkutano huo maalum na 
kuwasilishwa kwake, au iwapo bila kukataa, 
Meya, ndani ya kipindi cha siku saba ataendelea 
kutoitisha Mkutano huo maalum baada ya 
kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo maalum, 
basi theluthi mbili ya Wajumbe waliotia saini na 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi wanaweza kuitisha 
Mkutano huo maalum mara moja. 
 

  (11) Taarifa ya Mkutano maalum itatolewa angalau 
saa ishirini na nne kabla ya Mkutano. 
 

  (12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa 
katika Mkutano maalum wa Halmashauri 
isipokuwa ile tu iliyoelezwa kwenye taarifa ya 
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kuitishwa kwa Mkutano huo. 
 

Mkutano 
wa Bajeti 

6  Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa 
Bajeti    utakaofanyika kwa muda wa siku mbili  
mfululizo na utafanyika miezi miwili kabla ya 
mwaka wa fedha kumalizika na utajadili mambo 
yafuatayo:- 

(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya 
mwaka uliopita. 

(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata. 
 

Mkutano 
wa Mwaka 

7. (1) (i) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri 
utafanyika tarehe, mahali na muda utakaopangwa 
na Halmashauri katika kalenda ya Mikutano na 
utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kuwasiliana 
na Meya wa Halmashauri.  
 
(ii) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza 
la Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya 
Bunge ili kuwezesha Wabunge kuhudhuria 
Mikutano ya Baraza la Madiwani.  Endapo 
italazimika kuitishwa kwa Mkutano wa Baraza 
wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugenzi 
atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika 
kuhusu kikao hicho ili wahudhurie. 
 
 

  (2) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Meya, 
Naibu Meya na Wajumbe wa Kamati utaongozwa 
na Katibu Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa 
Halmashauri atakuwa Katibu. 
 

  (3) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, 
Halmashauri itajadili mambo yafuatayo:- 

(a) Kumchagua Naibu Meya, 
(b) Kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
(c) Kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji 

wa   Halmashauri kwa mwaka uliopita. 
(d) Kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri 
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na Kamati za Halmashauri. 
 

Taarifa za 
Mkutano 

8 (1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa 
maandishi kwa kila Mjumbe katika muda 
usiopungua siku saba akieleza mahali, siku na saa 
ya Mkutano unaokusudiwa na mambo 
yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au 
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika 
Mkutano huo. 
 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Meya na au ya idadi ya 
Wajumbe isiyopungua robo tatu ya Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano, hakuna shughuli yoyote 
itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri 
mbali na shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa 
Mkutano huo. 
 

Akidi 
katika 
Mikutano 
ya 
Halmashau
ri 

9 (1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakaofanyika isipokuwa kama kutakuwepo idadi 
ya Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote 
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la 
mahudhurio. 
 

  (2) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri 
itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa 
Halmashauri na itahesabiwa wakati wa ufunguzi 
wa Mkutano. 
 
 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa 
theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

  (4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi 
atauahirisha Mkutano huo na kuitisha tena ndani 
ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, 
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idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria 
itatengeneza akidi ya Mkutano na Mkurugenzi 
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

  (3) Akidi katika Mikutano maalum ya Halmashauri 
itakuwa ni theluthi mbili ya Wajumbe wote wa 
Halmashauri na itahesabiwa wakati wa ufunguzi 
wa Mkutano. 
 

  (4) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa 
theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri. 
 

   SEHEMU YA III 
TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
Uchaguzi 
wa Meya/ 
Mwenyekit
i na Naibu 
Meya/Mak
amu 
Mwenye-iti 
wa 
Halmashau
ri 

10 (1) 
 

Meya na Naibu Meya watachaguliwa na 
Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa Halmashauri 
kwa kura ya siri itakayopigwa na Mjumbe mmoja 
mmoja kwenye eneo la faragha litakalotengwa 
umbali usiopungua mita 5 kutoka mahali 
alipoketi Msimamizi wa Uchagu 

  (2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa 
ajili ya kupiga kura, atapatiwa na Msimamizi wa 
Uchaguzi karatasi ya kupigia kura kutoka kwenye 
chombo maalum kitakachowekwa mbele ya 
Msimamizi wa Uchaguzi, na atakwenda moja kwa 
moja kupiga kura yake kwenye sehemu ya 
faragha. 
 

  (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Meya au 
Naibu Meya iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura 
zilizopigwa. 
 

  (4) Iwapo wakati wa kumchagua Meya au Naibu 
Meya, jina moja tu limependekezwa, Wajumbe 
watapiga kura za siri za “ndiyo” au “hapana”na 
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endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia hamsini 
ya kura zote zilizopigwa basi mgombea 
atatangazwa kuwa Meya au Naibu Meya. 

  (5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini 
ya kura zote zilizopigwa, jina la mgombea 
mwingine litapendekezwa kwa njia na utaratibu 
uliotumika hapo awali. 
 

 
 
 
 

 (6) Iwapo kura zitafanana, uchaguzi utarudiwa kwa 
mara ya pili na endapo hata baada ya kurudia 
uchaguzi kura zimefanana, Baraza litaamua 
kugawana muda wa kuwa madarakani kwa 
wagombea hao ambao kura zao zimefanana.   
 

  (7) Kama itatokea nafasi wazi ya Meya au Naibu 
Meya, Halmashauri itamchagua Meya au Naibu 
Meya katika muda wa siku zisizozidi sitini tangu 
nafasi hiyo ilipotokea. 
 

Uongozaji 
wa 
Mikutano 
ya 
Halmashau
ri 

11 (1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na:- 
(a) Meya; au 
(b) Kama Meya hayupo, Naibu Meya; au 
(c) Kama Meya na Naibu Meya wote hawapo, 

au kama Meya na Naibu Meya wote 
hawawezi kuongoza Mkutano, Mjumbe 
yeyote atachaguliwa na Wajumbe kutoka 
miongoni mwa Wajumbe waliohudhuria 
kwa ajili ya kuongoza Mkutano huo, 

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa 
Mikutano wa Halmashauri watavaa 
mavazi maalum yaliyochaguliwa na 
kushonwa maalum kwa ajili hiyo, 

(e) Endapo vazi maalum lililochaguliwa na 
Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya 
vazi la Mjumbe, na Endapo Halmashauri 
haina joho basi Mjumbe atavaa vazi la 
heshima, na mavazi kama jeans, kofia 
zinazohusiana na dini  na sare za Chama 
hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa 
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Mikutano ya Halmashauri na vikao vya 
Kamati za Kudumu za Halmashauri. 
 

(f) Vazi rasmi la Meya, Mkurugenzi na Naibu 
Meya litakuwa lenye kuonyesha rangi za 
Bendera ya Taifa na mazao yanayolimwa 
kwa wingi katika eneo la Halmashauri 
kadri Halmashauri itakavyoona inafaa. 
Hata hivyo, Kanuni hii haitaathiri majoho 
ambayo yanatumika kabla ya Kanuni hii, 

(g) Endapo katika Mkutano huo Halmashauri 
itajigeuza kuwa Kamati, Wajumbe 
watavua majoho. 

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati 
taratibu za kuendesha Vikao vya Kamati 
zitatumika na kikao hicho kitakua cha siri.  
 

  (2) Madaraka au jukumu lolote la Meya kuhusiana na 
uendeshaji wa Mikutano yanaweza kutekelezwa 
na mtu anayeongoza Mkutano huo. 
 

  (3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili 
ya Meya kufika ofisini na kutekeleza majukumu 
yafuatayo; 
 

(a) Kusikiliza matatizo ya Wananchi; 
(b) Kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi 

kuhusu uendeshaji wa shughuli za 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala 
ya manunuzi; 

(c) Kusaini mikataba mbalimbali ya 
Halmashauri; 

(d) Kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi 
ataona linahitaji kushughulikiwa au 
kutekelezwa na Meya. 
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Kumbuku
mbu ya 
mahudhuri
o 

12 (1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa 
Halmashauri au Kamati yoyote ya Halmashauri 
ambamo yeye ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano 
huo mpaka awe ameweka saini yake kwenye 
Rejesta ya mahudhurio inayotunzwa na 
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya 
Baraza au Kamati ambayo Diwani ni Mjumbe au 
pale atakapoitwa kutekeleza majukumu ya 
Serikali, si ruhusa kwa Diwani kuwa katika Ofisi 
za Halmashauri na kufanya shughuli ambazo 
hazihusiani na Halmashauri au Serikali.  
 

Kuruhusu 
watu na 
vyombo 
vya habari 
kwenye 
Mikutano 
ya 
Halmashau
ri 

13 (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa 
watu wote pamoja na vyombo vya habari. 

  (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia Umma 
kuhusu muda, wakati na mahali pa Mkutano na 
italiweka tangazo hilo mahali panapoonekana 
kwa urahisi katika eneo la Halmashauri siku 
zisizopungua tatu kabla ya Mkutano, na kama 
Mkutano umeitishwa katika muda mfupi zaidi 
basi wakati wa kuitisha Mkutano huo. 
 

Utaratibu 
wa 
shughuli za 
Mikutano 

14 (1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na 
sababu za dharura, itaamua kubadili utaratibu wa 
shughuli za Mikutano, utaratibu wa shughuli 
katika kila Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
utakuwa kama ifuatavyo:- 
 

(a) Meya akiongozwa na Katibu ataingia 
ukumbini baada ya Mratibu wa vikao 
kutoa ishara maalum kuashiria Meya 
kuingia ukumbini na Wajumbe 
watasimama na kukaa kimya mpaka pale 
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Meya atakaporuhusu Wajumbe kukaa 
 

(b) Mkutano utaanza kwa Sala au Dua 
itakayosomwa na Meya,   
 

(c) Endapo Meya au Naibu Meya 
hawatakuwepo, Wajumbe watachagua 
mtu wa kuongoza kikao, 

(d) Baada ya Sala/Dua kusomwa Mkurugenzi 
na Meya/watajibu maswali ya papo kwa 
papo kutoka kwa Wajumbe wa Baraza la 
madiwani kwa utaratibu na mpangilio 
kama ilivyooneshwa kwenye Kanuni hizi, 

(e) Kupokea na kujadili taarifa za kwenye 
Kata kutoka kwa Madiwani wa Kata 
husika, 

(f) Kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa 
mujibu wa Sheria kushughulikiwa kabla 
ya shughuli nyingine yoyote, 

(g) Kupokea taarifa yoyote inayopaswa 
kupokelewa kisheria kabla ya shughuli 
nyingine yoyote, 

(h) Kusoma au kuthibitisha muhtasari wa 
Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
uliopita na   Mikutano yoyote maalum ya 
Halmashauri iliyofanyika baada ya 
Mkutano huo wa kawaida. Hata hivyo 
iwapo nakala za mihtasari   
zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla 
au wakati wa kupeleka taarifa ya 
kuhudhuria Mkutano, mihtasari hiyo 
itachukuliwa kuwa imesomwa, 

(i) kupokea taarifa yoyote ambayo Meya 
atapenda itolewe kwa Halmashauri, 

(j) Kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 
23 ya   Kanuni hizi, 
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(k) Kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika 
Mkutano wa kawaida uliopita, 

(l) Kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za  
Halmashauri, kutoka kwa Wenyeviti wa 
Kamati ambao watahusika kujibu 
maswali ya Wajumbe kuhusiana na kazi 
za Kamati husika, 

(m) Kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa  
Mkurugenzi wa Halmashauri, 

(n) Kuidhinisha utiaji lakiri katika hati, 

(o) Kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi   
zilivyopokelewa, na, 

(p) Kushughulikia mambo mengine 
yaliyoonyeshwa katika taarifa ya 
Mkutano. 

 
  (2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote 

wa kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za 
mazungumzo ili kutoa kipaumbele kwa shughuli 
yoyote ambayo kwa maoni ya Meya na uharaka 
wa pekee, lakini mabadiliko hayo hayatabadilisha 
mpangilio wa shughuli zilizotajwa katika aya (c), 
(f) na (g) za Kanuni ya 14(1) ya Kanuni hii. 

Kuthibiti-
sha 
muhtasari 

15 (1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya 
kikao unaozingatia majina ya Wajumbe 
waliohudhuria na wasiohudhuria, jina la mtoa 
hoja, aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja 
kwa ufupi, ushauri uliotolewa na azimio 
lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa, 
kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa na 
Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika 
rejesta maalum ya mihtasari. 
 

  (2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama 
itachukuliwa kama umesomwa Mwenyekiti 
atauliza swali “Je Muhtasari wa Mkutano wa 
Halmashauri wa tarehe…………… ya 
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mwezi…………. Mwaka……..utiwe saini kama 
kumbukumbu sahihi?.” 
 

  (3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa 
kuhusiana na muhtasari isipokuwa kuhusiana na 
usahihi wa muhtasari, kama hakuna swali 
lililoulizwa, basi mara baada ya kuthibitishwa 
Meya atatia saini katika muhtasari huo. 

  (4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na 
kama hakuna ushahidi wa kuwepo kwa makosa 
utakuwa kumbukumbu sahihi na Mkutano 
utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika 
vilivyo na Wajumbe waliohudhuria watahesabika 
halali. 
 

  (5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa 
ukaguzi na Wajumbe na kwa umma kwa wakati 
unaofaa na kwa utaratibu utakaokubaliwa na 
Halmashauri na kwamba mtu yeyote anaweza 
kupewa sehemu ya muhtasari huo kama akiomba 
na baada ya kulipa ada kama itakavyoidhinishwa 
na Halmashauri. 
 

Hoja za 
Meya/Mw
enyekiti 

16  Hoja zinazowasilishwa na Meya hazitazidi hoja 
tatu, bila kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya 
kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida. 
 
 

Taratibu za 
majadiliano 

17 (1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja 
atahutubia Mkutano wa Halmashauri kwa dakika 
zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni 
pamoja na mtoa hoja watazungumza kwa muda 
usiozidi dakika tano kila mmoja; 
 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja 
katika hoja yoyote ile isipokuwa hoja 
inayowasilishwa bila mjadala; 
 

  (3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa 
muda usiozidi dakika tano katika kujibu 
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majadiliano na muda huo utaanza kuhesabika 
mara atakapoanza kuchangia au kujibu. Mratibu 
wa vikao atatoa ishara maalum kumjulisha mtoa 
hoja kuwa muda wake umeisha na mjadala juu ya 
hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu 
muda utatumika pia kwa Mjumbe yeyote 
atakayepewa muda wa kuchangia hoja na mara tu 
baada ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa; 

  (4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja 
hawezi kutoa au kuunga mkono marekebisho, ila 
marekebisho yakitolewa na kuungwa mkono, 
Mjumbe aliyekwishazungumza katika hoja ya 
awali anaweza kuzungumza kwenye hoja 
iliyorekebishwa kwa muda usiozidi dakika tatu; 
 

  (5) Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama 
wakati mmoja kuzungumza, Mjumbe 
atakayetamkwa na Meya ndiye atakayepewa 
nafasi kwanza; 
 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5) ya 
Kanuni hii, Meya atahakikisha kuwa, nafasi ya 
kuchangia inatolewa kwa uwiano unaofaa 
miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa 
Madiwani walioomba kuchangia hoja hiyo; 
 

  (7) Mjumbe anapozungumza ataelekeza 
mazungumzo yake kwa Meya tu na atapaswa 
kusimama; 
 

  (8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa 
kwa suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa 
nafasi kwa Mjumbe anayetaka kujieleza; 
 

  (9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu 
utaratibu, Mjumbe anayezungumza ataketi na 
atabaki ameketi hadi hoja ya utaratibu 
itakapokuwa imeamuliwa na Meya, isipokuwa 
kama anasimama kumweleza Meya kuhusu suala 
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la utaratibu; 
 

  (10) Meya ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu 
utaratibu katika Mikutano ya Halmashauri, na 
anayo madaraka ya kuzuia fujo na kuhakikisha 
kuwa maamuzi yake katika kusimamia usalama 
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa majadiliano 
Meya akisimama, Mjumbe anayezungumza au 
aliyesimama ataketi na hakuna Mjumbe 
atakayesimama hadi Meya aketi; 

  (11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati 
Mjumbe mwingine anaelekeza mazungumzo yake 
kwa Meya; 
 

  (12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 
atakaloulizwa na Meya kutokana na shughuli 
zinazoendelea kwenye Mkutano isipokuwa kama 
atadai haki ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya 
kwamba jibu linaweza kumweka hatiani au 
kuvunja uaminifu wake au linamhusisha yeye 
kama mtetezi mahakamani; 
 

  (13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa 
niaba ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa 
watu, atakayeruhusiwa kuzungumza katika 
Mkutano wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini 
ya Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya azimio. 
Idhini ya namna hiyo haitatolewa isipokuwa 
kama mtu huyo au watu hao wanaotaka 
kuihutubia Halmashauri watakuwa wamempatia 
Mkurugenzi au Afisa aliyeruhusiwa naye, taarifa 
ya muda usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano 
wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi yao 
yafikiriwe kupewa idhini, maombi ya 
kimaandishi ikieleza jambo linalotarajiwa 
kujadiliwa, na mpaka taarifa ya kupokelewa kwa 
maoni hayo itakapokuwa imebandikwa kwenye 
mbao za matangazo za Halmashauri; 
 

  (14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na 
haki ya kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya 
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uwakilishi; na wala hakuna ujumbe utakaozidi 
idadi ya watu watano watakaoruhusiwa; 
 

  (15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na 
Halmashauri ikiwa ni pamoja na muda wa 
kusoma risala hakitazidi dakika kumi; 
 

Fujo 
zinazosaba
bishwa na 
Wajumbe 

18 (1) 
 
 
 
 
 
 

Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama 
Mjumbe wa Halmashauri ataonyesha kukosa 
heshima kwa madaraka aliyonayo Meya au 
kudharau Kanuni za Kudumu za Halmashauri 
kwa kuzuia kwa makusudi shughuli za 
Halmashauri zisiendelee au vinginevyo, Meya 
ataelekeza Mkutano kwa tukio hilo kwa kumtaja 
jina mtu anayehusika. 
 

 (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 
kudharau madaraka ya Meya, basi Meya 
ataliomba Baraza kuahirisha shughuli za Mkutano 
na Meya atatafakari jambo hilo na kuagiza 
yafuatayo; 
 

(a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano, 
(b)  Mjumbe asihudhurie vikao vitatu 

mfululizo. 
(c) Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 18 (2) 

(a) na (b) Mjumbe huyo ataendelea 
kupokea posho ya mwezi ya udiwani.  

        
 (3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano 

wowote wa Halmashauri, Meya anaweza kama 
ataona ni muhimu kufanya hivyo, kuahirisha 
Mkutano bila majadiliano au swali, au 
kusimamisha Mkutano kwa muda atakaoona 
unafaa. 
 

Fujo 
zinazosaba
bishwa na 
umma 

19  (1) Iwapo mtu yeyote kati ya umma 
unaohudhuria Mkutano wa Halmashauri 
atavuruga Mkutano wa Halmashauri, 
Meya atamuonya mtu huyo aache kufanya 
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hivyo. Endapo mtu huyo ataendelea 
kuvuruga Mkutano, Meya ataamuru mtu 
huyo atolewe kwenye chumba cha 
Mkutano.  

 
(2) Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu 

yoyote ya chumba cha Mkutano 
kinachotumika na umma, Meya ataamuru 
kuondolewa kwa watu wote walio katika 
eneo hilo. 

 
Hoja na 
marekebish
o ya hoja 

20 (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 
iliyowasilishwa chini ya Kanuni ya 21, 
itawasilishwa kwa maandishi yaliyowekwa saini 
na Diwani au Madiwani waliotoa taarifa, na 
itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne 
kabla ya Mkutano wa Halmashauri unaofuata na 
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga tarehe na 
kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadri 
hoja zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa 
wazi kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa 
Halmashauri.  
 

  (2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa ya kila 
Mkutano wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa 
na kwa kadri zilivyopokelewa isipokuwa kama 
Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza kwa 
maandishi wakati alipoleta hoja hiyo, kwamba 
anataka kuitoa katika Mkutano utakaofanyika 
baadaye, au baada ya kuwasilisha ameifuta hoja 
hiyo kwa maandishi. 
 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni 

Tangazo la Serikali Na. 310  (linaendelea)   

 

24 

 

  (3) 
 
 
 
 
 
 

Iwapo hoja ambayo imeonyeshwa katika taarifa 
ya Mkutano haiwezi kutolewa na Mjumbe 
aliyewasilisha taarifa; au na Mjumbe mwingine 
yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo, isipokuwa 
kama imeahirishwa kwa idhini ya Halmashauri, 
itachukuliwa kama imeondolewa na 
haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa upya. 
 

(4) 
 
 
 
 

Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au 
Kamati mbalimbali baada ya kupendekezwa na 
kuungwa mkono, hoja hiyo itapelekwa bila 
majadiliano kwenye Kamati ambayo Halmashauri 
itaelekeza ili iweze kufikiriwa na kutayarishiwa 
taarifa. 
 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo 
Halmashauri ina uwezo na wajibu nalo, au iwe 
inahusu Halmashauri ya husika. 
 

  (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na 
kuungwa mkono yanaweza kuondolewa tu kwa 
ridhaa ya Wajumbe wa Halmashauri walio wengi 
waliopo katika Mkutano. 
 

  (7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa 
yamethibitishwa, hoja ya msingi kama 
ilivyorekebishwa itatolewa na Meya kama ndiyo 
hoja ya msingi ambayo nayo inaweza kufanyiwa 
marekebisho. Kama marekebisho ya hoja 
hayakukubaliwa, rekebisho lingine linaweza 
kupendekezwa. 
 

  (8) Kwa idhini ya Meya, zaidi ya rekebisho moja 
linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya 
Mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho la 
namna hii litatolewa moja baada ya jingine 
kufuatana na jinsi mapendekezo hayo 
yalivyotolewa. 
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  (9) Rekebisho halitachukuliwa kuwa sahihi kama 
litakuwa sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au 
kama si rekebisho la hoja ya msingi 
linalokusudiwa kurekebisha. 
 

  (10) Rekebisho ambalo halikutolewa taarifa, 
halitapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 
inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila 
kwa mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote 
ya marekebisho inaweza kutolewa. 
 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na Wajumbe 
wasiopungua theluthi mbili ya Wajumbe wote. 
 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au 
kuidhinisha majadiliano au mapendekezo ya 
Kamati inaweza kutolewa na Mwenyekiti wa 
Kamati husika, au na Mjumbe yeyote wa Kamati 
husika kwa niaba yake. 
 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika 
mjadala wa hoja, au hajaitolea marekebisho, 
anaweza kupendekeza “kwamba Halmashauri 
iendelee na shughuli inayofuata”.   Hoja ya aina 
hiyo inaweza tu kuzingatiwa baada ya hoja 
kupendekezwa na kuungwa mkono. Hoja 
inapotolewa, itaamuliwa bila marekebisho au 
mjadala, na kama ikikubaliwa, shughuli 
iliyokatizwa na azimio hilo haitaendelea 
kujadiliwa katika kikao hicho. Hoja ya 
kupendekeza kuendelea na shughuli inayofuata 
haitatolewa zaidi ya mara moja katika mjadala wa 
jambo lolote. 
 

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa 
muda usiopungua nusu saa, Mjumbe ambaye 
hajachangia katika majadiliano anaweza kuomba 
idhini ya kutoa hoja “kwamba suala lililo mbele 
yetu sasa liamuliwe” na kama idhini hiyo 
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itatolewa kwa kukubaliwa na si chini ya Wajumbe 
watano, hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” itawasilishwa mara moja, na kama 
ikiafikiwa, mtoa hoja ya msingi anaweza 
kuzungumza kwa dakika zisizozidi tano, na 
baada ya hapo swali au maswali yaliyo mbele ya 
Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 
 

  (15) Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu sasa 
liamuliwe” haitatolewa zaidi ya mara moja katika 
mjadala unaoendelea kuhusu jambo lolote mpaka 
hapo mjadala utakapokuwa umeendelea kwa 
angalau nusu saa tangu kuwekwa mbele ya 
Mkutano hoja ya aina hiyo ilipopendekezwa 
awali. 
 

Hoja 
zinazoweza 
kutolewa 
bila taarifa 

21  Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa. 
(a) Kumchagua Mwenyekiti wa Mkutano 

ambamo hoja imetolewa. 
(b) Hoja kuhusu usahihi wa muhtasari, 

kufunga Mkutano, kuahirisha Mkutano, 
utaratibu wa Mkutano, au suala 
linalofuata. 

(c) Kuteua Kamati au Wajumbe wa Kamati, 
au wawakilishi katika taasisi za nje, 
unaotokana na jambo lililotaarifiwa katika 
wito wa Mkutano. 

(d) Kukubali taarifa na mapendekezo ya 
Kamati na maazimio yote yanayotokana 
na taarifa au mapendekezo hayo; 

(e) Kwamba idhini itatolewa kuiondoa hoja. 
(f) Kusahihisha hoja. 
(g) Kuongeza muda wa hotuba. 
(h) Kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya 

kuitisha Mkutano litangulie. 
(i) Kusimamisha Kanuni za kudumu; 
(j) Kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au 

aondoke katika Mkutano. 
(k) Kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni, 
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na 
(l) Kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo 

idhini inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni 
za kudumu hizi. 

Haki ya 
kujibu 

22 (1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali 
wakati wa kufunga mjadala juu ya hoja; kabla ya 
hoja kupigiwa kura au kabla ya hoja kutolewa 
“kwamba kikao kiahirishwe, 
 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu 
hataanzisha hoja nyingine mpya, 
 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana 
na Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano 
zaidi. 
 

Maswali  23 (1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa 
Kamati swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati 
uliofikishwa mbele ya Halmashauri, 
 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano, 
 

  (3) 
 
 
 
 

Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati mara moja, na Mjumbe anayeuliza 
maswali hayo hatanyimwa haki yake ya kujadili 
hoja ambayo maswali hayo yanarejewa au kutoa 
hoja ya marekebisho, 

(4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa 
kwa Mwenyekiti wa Kamati, au Mkutano na 
taarifa inayotakiwa imo katika mojawapo ya 
mihtasari ya Halmashauri, kuonyesha sehemu ya 
muhtasari ambapo habari hiyo imeonyeshwa, 
kutachukuliwa ni jibu la kutosha. 
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Maswali ya 
papo kwa 
papo’ 

24 (1) Halmashauri itatenga muda wa angalau dakika 
thelathini katika kila Mkutano wa Kawaida wa 
Halmashauri ambapo Meya na Mkurugenzi wa 
Halmashauri watajibu maswali ya papo kwa papo 
kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa 
shughuli ya kawaida za Mkutano wa 
Halmashauri. 
 

  (2) Wajumbe ambao watataka kuuliza maswali ya 
papo kwa papo kwa Meya na Mkurugenzi   
watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa Meya 
angalau masaa ishirini na nne (24) kabla ya 
Mkutano wa Halmashauri kuanza. 
  

  (3) Mjumbe yoyote ambaye hatajiorodhesha kwa 
Meya ndani ya masaa ishirini na nne atahesabika 
kuwa amechelewa na hataruhusiwa kumuuliza 
Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la papo kwa 
papo.  
 

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya 
papo kwa papo Mwenyekiti au Meya atataja 
majina ya Wajumbe waliojiorodhesha kuuliza 
maswali ya papo kwa papo na idadi ya maswali, 

    
  (5) Meya ataweka utaratibu ambao ataona unafaa na 

kuridhiwa na Wajumbe wa namna bora ya 
kuendesha kipindi cha swali la papo kwa papo. 
 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja 
la papo kwa papo. 
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  (7) Maeneo ya muhimu ambayo Wajumbe 
watatakiwa kuuliza maswali ya papo kwa papo:-  

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 
(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 
(c) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri 

kuwaondolea wananchi umaskini; 
(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya 

Halmashauri; 
(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na 

Bajeti kwa mwaka husika; 
(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile 

elimu, afya, maji, barabara na madaraja; 
(g) Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa 

vyanzo vya maji; 
(h) Usalama wa Chakula, Raia na Mali zao; 
(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za 

wananchi. 
 

  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, Mjumbe aliyeuliza 
swali atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la 
ufafanuzi na maswali yatajibiwa bila mjadala. 
 

  (9) Meya atakuwa na uwezo wa kuruhusu au kukataa 
swali lolote la papo kwa papo ambalo litaonekana 
linahitaji takwimu au utafiti zaidi au swali ambalo 
linalenga kumdhalilisha Meya au mjumbe yeyote 
wa Baraza na uamuzi wake utakuwa wa mwisho.  
 

  (10) 
 

Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, 
kipindi cha maswali ya papo kwa papo 
kitamalizika na kuruhusu shughuli zingine za 
kikao kuendelea. 
 

Taarifa za 
Kamati 

25 (1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja iliyoteuliwa 
chini ya Kanuni hizi itatoa, katika mojawapo ya 
vikao viwili vya Halmashauri iliyoteua Kamati, 
Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, taarifa ya 
majadiliano yanayohusiana na utekelezaji 
majukumu iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa 
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Halmashauri. 
  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 

Halmashauri, na taarifa zozote zinazohusiana na 
muhtasari huo, na ambazo zinaonekana kwa 
Kamati kuwa zinastahili, zitapelekwa kwa kila 
Mjumbe wa Halmashauri angalau siku saba kabla 
ya Mkutano wa Halmashauri ambamo 
utafikiriwa. 
 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe mwingine wa 
Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 
kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, 
anaweza kusema kuwa hakusudii kuwasilisha 
kipengele au vipengele fulani vya muhtasari huo 
kwa lengo la kupata idhini ya Halmashauri. 
Katika hali hiyo Mjumbe yeyote hataweza 
kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo na 
muhtasari utawasilishwa bila vipengele hivyo. 
Kuondolewa kwa kipengele cha aina hiyo 
kutatolewa taarifa kwenye Mkutano unaofuata. 
 

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua 
zilizochukuliwa na Kamati husika zimekubaliwa 
na mapendekezo yaliyo kwenye taarifa hiyo 
yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi atakuwa 
ameelekezwa ipasavyo. 
 

Taarifa za 
kutoka 
kwenye 
Kata 

26 (1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji katika Mkutano wa Halmashauri 
ulioitishwa chini ya Kanuni ya 3(1) ya Kanuni 
hizi; 
 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 
zitawasilishwa na Diwani wa Kata husika, au 
kama diwani hayupo, taarifa hiyo itawasilishwa 
na Diwani wa Viti Maalum anayeishi katika Kata 
hiyo na kama Diwani Viti Maalum hayupo, Meya 
atamtaarifu mapema Diwani yeyote ili ajiandae 
kuwasilisha taarifa hiyo; 
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  (3) Kutakuwa na aina tatu za taarifa 
zitakazowasilishwa:- 
(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 
Madarasa, Nyumba za Walimu, Matundu ya 
Vyoo, Maabara, Viwanja vya Michezo, Vituo 
vya Afya, Zahanati, Madaraja, Barabara, 
Mashamba darasa, Ofisi za Vijiji, Mitaa, Kata 
na Tarafa; Idadi ya watu na vizazi 

 
(b)Taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 

zitajumuisha- 
 

(i)  Maendeleo ya Elimu katika Kata 
kuhusiana na uandikishaji wa 
watoto wenye umri wa kwenda 
shule, ufundishaji, utoro, hali ya 
mahudhurio, mimba mashuleni, 
ukaguzi na uratibu wa shule. 

(ii)    Hali ya majanga kama vile 
magonjwa ya mlipuko, mafuriko, 
njaa, na hali ya uhalifu na vifo. 

(iii)    Maendeleo ya Kilimo, mifugo na 
uvuvi ambayo itajumuisha 
upatikanaji wa wataalamu, zana za 
kisasa na pembejeo za kilimo, 
mifugo na uvuvi. 

(iv)  Uimarishaji wa dhana ya uzalendo na 
utaifa kwa kuhamasisha vijana 
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kuanzisha na kujiunga na vikundi 
vya Vijana Wagani kazi na mafunzo 
ya Jeshi la Mgambo, Ulinzi shirikishi 
na Polisi jamii. 

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
Maendeleo na taarifa ya hali ya Kata sharti 
ijumuishe pia taarifa za shughuli za 
kiuchumi, taarifa ya mavuno ya mazao ya 
chakula na biashara pamoja na taarifa ya 
utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji. 

  (4) Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha taarifa 
kutoka kwenye Kata, zinaandaliwa na 
kuwasilishwa na Diwani wa Kata hiyo kwenye 
Baraza la Madiwani ili ipitiwe na kuchambuliwa 
kwa nia ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika 
Vikao vya Kamati husika na kutoa mrejesho. 
 

Mafanikio na 
changamo-to 

 (5) Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea 
mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizo 
jitokeza na mbinu za kukabiliana nazo. 
 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamoto sharti 
ziwekewe malengo na muda maalum wa 
kuzitatua. 
 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa 
Kata, zitawasilishwa sanjari na miradi 
iliyotekelezwa na gharama zake. 
   

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata  kupokelewa 
na Halmashauri, itamaanisha kuwa taarifa hizo 
zimeidhinishwa na mapendekezo yaliyomo 
kwenye taarifa yatatekelezwa na Halmashauri, na 
Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa majukumu 
hayo. 
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Uhuru wa 
kutoa 
mawazo 
wakati  wa 
majadiliano 

27  Kutakuwepo na uhuru wa kutoa mawazo wakati 
wa majadiliano katika Mikutano ya Halmashauri 
na uhuru huo hautaweza kuhojiwa katika 
mahakama yoyote au mahali popote nje ya 
Mkutano wa Halmashauri. 
 

Kauli zenye 
kashfa 

28 (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti 
au mtu yeyote anayeongoza Mkutano, kuwa kauli 
iliyotolewa na Mjumbe inamkashifu mtu yeyote, 
Mwenyekiti atamtaka Mjumbe aliyetoa kauli hiyo 
kufuta kauli yake na kumwomba msamaha mtu 
aliyekashifiwa kwa maandishi ndani ya muda wa 
siku saba tangu kauli hiyo ya kashfa ilipotamkwa. 
 

  (2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za kashfa atakataa 
kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa 
maandishi kama inavyoelekezwa katika Kanuni 
Ndogo (1) ya Kanuni hii. Meya wa Mkutano, 
atamsimamisha Mjumbe huyo kuhudhuria vikao 
vitatu mfululizo vya Halmashauri. 
 

  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa kanuni 
Ndogo(2) ya Kanuni hii atapoteza haki zake zote 
ikiwa ni pamoja na posho,nauli na upendeleo na 
kinga kwa muda wote wa kusimamishwa kwake;  
 

Maamuzi 
ya 
Mikutano 
ya 
Halmashau
ri 

29 (1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekeza 
katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
yataamuliwa kulingana na wingi wa kura za 
Wajumbe waliohudhuria Mkutano huo, na 
ikitokea kura za Wajumbe zikalingana, basi Meya 
au Mjumbe yeyote mwingine anayeongoza 
Mkutano, atapiga kura ya turufu mbali ya kura ya 
kawaida. 
 

 
 
 
 
 

 (2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa 
na imani au kumwondoa Meya madarakani, au 
jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 
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Mwaliko 
kwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kushiriki 
na 
kuzungum
za kwenye 
vikao vya 
Halmashau
ri 

30 (1) Meya, baada yakushauriana na Wajumbe, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumzia jambo lolote, au kushiriki kwa njia 
yoyote, katika Mkutano wowote wa Halmashauri 
lakini mwalikwa huyo hatakuwa na haki ya 
kupiga kura katika Mkutano 
huo. 
 

  (2) Wakuu wa Idara za Halmashauri na Maafisa 
Tarafa wanapaswa kuhudhuria Mikutano yote ya 
Halmashauri lakini hawatakuwa na haki ya 
kupiga kura katika Mikutano hiyo. 
 

Mihtasari 
ya Kamati 
ya 
Maendeleo 
ya  Kata, 
Mitaa/Vijiji 

31  Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 
mihtasari yote ya Kamati za Maendeleo za Kata, 
na Mikutano Mikuu ya Mitaa inapitiwa na 
kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja 
zitakazowasilishwa katika vikao vya Kamati 
husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 
 

Mihtasari 
ya 
Halmashau
ri 
kupelekwa 
kwa Mkuu 
wa Wilaya 
na Mkuu 
wa Mkoa 

32 (1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa 
kwa taarifa, kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa 
Mkoa ambamo Halmashauri imo katika muda wa 
siku 7 baada ya kuthibitishwa kwa mihutasari 
hiyo. 
 
 

  (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 
kupewa, wakiomba, nakala ya mihutasari au 
sehemu ya mihtasari ya Kamati za Kudumu na 
Kamati nyingine. 
 

  (3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza 
kubadilisha au kubatilisha uamuzi wa 
Halmashauri. 
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Hoja 
kuhusu 
matumizi 

33  Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au 
taarifa ya Kamati ya Fedha na Utawala, na 
ambayo, kama ikikubaliwa, itaongeza matumizi 
au kupunguza mapato yaliyo chini ya usimamizi 
wa Kamati yoyote, au itasababisha matumizi ya 
Kamati ya Kudumu, baada ya kupendekezwa au 
kuungwa mkono, itaahirishwa bila majadiliano 
mpaka Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
unaofuata, na Kamati yoyote inayohusika na hoja 
hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa taarifa 
kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 
 

Kupokelew
a kwa 
taarifa za 
Kamati 
 

34 (1) 
 
 
 

Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 
Halmashauri, hoja itakuwa “kwamba taarifa 
ipokelewe”na baada ya kukubaliwa na Wajumbe 
taarifa itaanza kujadiliwa kipengele kimoja baada 
ya kingine. 
 

  (2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo 
yatapigiwa kura iwapo Mjumbe yeyote atapenda 
iwe hivyo. Baada ya hapo taarifa nzima 
itawasilishwa mbele ya Mkutano kwa 
kupokelewa ikiwa na au bila marekebisho. 
 

Kuidhinish
wa kwa 
taarifa ya 
Kamati 

35  Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua 
zilizochukuliwa na Kamati iliyowasilisha taarifa 
hiyo zimeidhinisha na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa yatatekelezwa na kwamba 
Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 
 

Uhalali wa 
majadiliano 
ya 
Halmashau
ri 

36  Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 
hautaathiriwa na nafasi yoyote wazi ya Mjumbe, 
dosari zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa 
Wajumbe wa Kamati au zile za maafisa wake. 
 

Uwezo wa 
Halmashau
ri kujigeuza 

37  Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya 
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, 
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kuwa 
Kamati ya 
Halmashau
ri nzima 
 

taratibu za kuendesha vikao vya Kamati za 
Kudumu zitatumika. 

Hoja  
zinazohusu 
Watumishi 
wa 
Halmashau
ri 

38  Kama litajitokeza jambo lolote katika kikao cha 
Halmashauri linalomhusu Mtumishi yeyote wa 
Halmashauri kuhusu Uteuzi, kupandishwa cheo, 
kufukuzwa kazi, mishahara, mazingira ya kazi au 
utendaji kazi kwa jumla wake, jambo hilo 
litajadiliwa katika Kamati ya Halmashauri nzima. 
 

Kushiriki 
kwa Umma 

39 (1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha 
Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele 
ya Halmashauri, baada ya kutoa taarifa kwa 
maandishi kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi 
akamkubali kufanya hivyo. 
 

  (2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la 
Halmashauri anaweza kualikwa kuhudhuria 
kikao cha Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi 
haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana maoni 
mahsusi. 
 

Uahirishaji 
wa vikao 

40 (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) 
ya Kanuni 18 na Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni 
hii, Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake 
hadi dondoo zote za agenda ya Mkutano huo 
zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 
 

  (2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa 
Halmashauri akidi haikutimia, Wajumbe waliopo 
wataahirisha Mkutano na utaratibu wa kuitisha 
Mkutano mwingine utafanyika kwa kuzingatia 
maelekezo ya Kanuni hizi.  
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   SEHEMU YA IV 

KAMATI 
 

Kamati za 
Kudumu 

41 (1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka 
itateua Wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo 
ambazo zitakuwa na idadi ya Wajumbe 
(ukimwondoa Meya au Mwenyekiti wa 
Halmashauri isipokuwa katika Kamati ya Fedha na 
Utawala) kama inavyoonyesha hapa chini au kama 
itakavyorekebishwa na Halmashauri mara kwa 
mara. Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa Kamati 
ya Fedha na Utawala, Meya na Mkurugenzi 
watazingatia uwiano wa uwakilishi wa vyama 
katika Halmashauri. 
 
Kamati Idadi ya 

Wajumbe 
 

Akidi 

(a)    Kamati ya Fedha 
na   Utawala   

7 4 

(b)Kamati ya Uchumi, 
Afya na Elimu. 

7 4 

(c)Kamati ya Mipango 
Miji na 
Mazingira. 

8 4 

(d)Kamati ya Maadili 
ya Madiwani 

4 2 

   (e) Kamati ya 
UKIMWI 

 

8 4 

  (2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa 
angalau Kamati moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha 
na Utawala itakuwa na Wajumbe wafuatao;  

(a) Meya ambaye atakuwa Mwenyekiti. 
(b) Naibu Meya. 
(c) Mbunge au Wabunge wa Majimbo 

wanaowakilisha Majimbo katika eneo la 
Halmashauri. 
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(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za 
Halmashauri. 

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2)  
watakaopendekezwa na Mwenyekiti au 
Meya na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri mmoja kati yao awe 
mwanamke. 
 

  (3) Halmashauri yenye Madiwani wasiozidi ishirini 
(20), idadi ya wajumbe wa Kamati wa Fedha 
itakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 
41(2) ya Kanuni hizi. 
 

  (4)  Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya 
Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya Madiwani 
wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi thelathini na 
tano (35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa 
kama ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) 
pamoja na wajumbe wengine wawili (2) 
watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na 
Mwenyekiti au Meya na kupigiwa kura na Baraza la 
Halmashauri mmoja kati yao awe wanawake. 
 

   
(5) 

Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (2)(3) na 
(4) ya Kanuni hii, Halmashauri yenye idadi ya 
Madiwani wanaozidi  thelathini na tano(35) na zaidi 
Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wanne(4) watakaotokana na 
orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti au Meya 
na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri wawili 
kati yao wawe wanawake. 
 

  (5) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika 
nyadhifa zao kwa muda wa mwaka mmoja na 
wataendelea kushika nyadhifa hizo mpaka Mkutano 
wa mwaka wa Halmashauri unaofuata. Isipokuwa 
Wajumbe waliochaguliwa kwenye Mkutano wa 
kwanza baada Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa 
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zao kwa muda uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha 
ambapo Uchaguzi utafanyika tena. 
 

  (6) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na 
kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa 
mujibu wa Kanuni hii ya kudumu, endapo kufanya 
hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri. 
 

  (7) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati ya 
Kudumu mpya zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye 
Kanuni ya 41(1) hapo juu, isipokuwa baada ya 
kuomba na kupata idhini ya maandishi kutoka kwa 
Waziri.  
 

 (8)  Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya 
ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo 
yafuatayo; 

(a) Upekee wa majukumu 
yanayoombewa kuundwa kwa Kamati ya 
Kudumu mp ya na majukumu hayo yawe 
ambayo hayawezi kutekelezwa na Kamati za 
Kudumu zilizopo na zilizotajwa kwenye 
Kanuni ya 41(1) hapo juu, 

(b) Gharama za uendeshaji wa 
Kamati hiyo kwa mwaka, 

(c) Kuundwa kwa Kamati ya 
Kudumu hiyo mpya ni hitaji la lazima na ni 
kipaumbele cha Halmashauri na jamii kwa 
ujumla. 
 

  (9) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila 
idhini ya Waziri itakuwa batili na maamuzi yake 
yote yatakua batili. 
 

Meya kuwa 
Mjumbe wa 
Kamati 
moja 
 

42  Meya atakuwa Mjumbe wa Kamati zote za kudumu 
za Halmashauri. 
 

Uwezo wa 43  Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni 

Tangazo la Serikali Na. 310  (linaendelea)   

 

40 

 

Kamati zao kwa Halmashauri, na hakuna hatua 
itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi wowote wa 
Kamati yoyote mpaka hapo taarifa ya Kamati husika 
itakapokuwa imekubaliwa na Halmashauri, 
isipokuwa pale ambapo idhini ya kuchukua hatua 
imekasimiwa kwa Kamati. 
 

Kamati za 
pamoja 

44 (1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri 
nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 
Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo 
wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo 
zinaweza kukasimu kwa Kamati hiyo ya pamoja, 
kutegemea na masharti na mipaka zitakazoweka 
kama watakavyoona inafaa, madaraka au kazi ya 
Halmashauri zinazohusiana na madhumuni 
yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, isipokuwa 
shughuli zile ambazo Halmashauri haziruhusiwi 
kukasimu. 
 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na 
mipaka ya eneo ambamo Kamati hiyo ya pamoja 
itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri 
zinazoiteua. 
 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote 
zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka 
iliyoteua Kamati hiyo. 
 

Kukasimu 
madaraka 
kwenye 
Kamati 

45 (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni hii 
pamoja na masharti mengine ambayo Halmashauri 
itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa 
Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa niaba 
yake. 
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  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote 
uwezo wa:- 

(a) Kutunga Sheria Ndogo; 
(b) Kuweka na kutoza kodi; 
(c) Kuidhinisha makadirio ya mapato na 

matumizi ya Halmashauri; 
(d) Kutoza ada na ushuru; 
(e) Kuidhinisha mpango na Bajeti ya 

Halmashauri; 
(f) Kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na mikataba ya kukopa, 
(g) Kupitisha mpango wa utoaji huduma. 

 
  (3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni 

kama zilivyoonyeshwa katika jedwali la kwanza la 
Kanuni za kudumu hizi.  
 

  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha 
uamuzi wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, 
lakini usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri 
jambo lolote lililofanywa kutokana na uamuzi 
wowote uliochukuliwa kihalali na Kamati. 
 

  (5)  Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati kutokana 
na kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii 
itatambuliwa kuwa imefanywa au kutekelezwa na 
Halmashauri. 
 

Kamati 
Ndogo  

46 (1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza kuteua 
Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na 
kutoa taarifa kuhusu jambo lolote, lakini Kamati 
haitakasimu madaraka yake ya kiutendaji kwa 
Kamati Ndogo yoyote. 
 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na 
muda watakaotumikia vitaamuliwa na Kamati 
iliyoteua Kamati Ndogo hiyo. 
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  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa Kamati 
Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake 
isipokuwa kama atamfahamisha Mkurugenzi kwa 
maandishi kuwa hatakuwa Mjumbe wa Kamati 
hiyo. 
 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 
Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati 
Ndogo husika. 
 

Mikutano 
ya Kamati 

47 (1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya 
Kamati kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na 
ratiba ya Mikutano kama itakavyoidhinishwa na 
Halmashauri. 
 

  (2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne yenye ajenda 
za kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya 
Mkutano wa Kamati. 
 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa 
na Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya 
kifungu cha 75(3) cha Sheria. 
 

Mwenyekiti 
wa Kamati 

48 (1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya Mkutano 
wa mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea 
na shughuli yoyote nyingine, kila Kamati 
itamchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa mwaka 
unaohusika. 
 

  (2) 
 
 
 

Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya Fedha 
na Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri ya 
Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura ya siri 
kwenye eneo la faragha litakalotengwa na 
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 
 

  (3) Meya atakuwa pia Mwenyekiti wa Kamati ya Fedha 
na Utawala. 
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  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa 
wazi katika kipindi cha mwaka husika, Mkurugenzi 
atatoa taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa 
katika kikao kijacho cha kawaida cha Kamati husika 
dondoo ya kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa 
kipindi cha mwaka kilichosalia itakuwa ya kwanza 
katika agenda.  
 

Mkutano 
maalum wa 
Kamati 

49 (1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada ya 
theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa 
maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza 
sababu. 
 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati itaonyesha 
shughuli itakayofanyika katika Mkutano huo 
Maalum huo na hakuna jambo jingine lolote 
litakalojadiliwa katika Mkutano huo. 
 

Ajenda za 
Kamati 

50  Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 
kuwekwa katika ajenda ya Kamati kama atatoa 
taarifa ya angalau siku nne kabla ya tarehe ya kikao. 
  

Mahudhuri
o katika 
Mikutano 
ya Kamati 

51 (1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati Ndogo, 
ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa 
Kamati Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu 
mwingine kumwakilisha kwenye Mkutano wa 
Kamati au Kamati Ndogo.  

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati 
Ndogo ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama 
Kamati au Kamati Ndogo inayohusika imemwalika 
kuhudhuria, na hata hivyo hatakuwa na haki ya 
kupiga kura au kudai posho kwa kuhudhuria 
Mkutano huo wa Kamati au Kamati Ndogo. 
 

Mjenga hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano 
wa Kamati 

52  Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja 
ambayo imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa 
ya Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake 
imepagwa kuzungumzwa na kama atahudhuria 
atapewa nafasi ya kuizungumzia. 
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Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria 
na kushiriki 
katika 
Mikutano 
ya Kamati 

53  Mwenyekiti wa Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe 
wa Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, 
anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumza kwenye Mkutano kuhusu suala lolote 
au kushiriki kwa namna yoyote kwenye kikao cha 
Kamati, lakini mtu huyo atakayealikwa hatakuwa na 
haki ya kupiga kura kwenye Mkutano huo. 
 

Mahudhuri
o ya umma 
na vyombo 
vya habari 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 
na Kamati 
Ndogo 
 

54  Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na 
vyombo vya habari, isipokuwa kwa kutokana na 
azimio la Halmashauri linaloruhusu kuwa umma na 
vyombo vya habari vihudhurie. 

Athari za 
nafasi wazi 
kwenye 
Kamati 

55 (1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya 
pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea 
kutekeleza shughuli zake licha ya kuwepo kwa 
nafasi wazi hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo au 
hizo zitakapojazwa kwa njia ya uchaguzi au uteuzi. 
Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atashika nafasi wazi 
hiyo kwa kipindi kilichosalia cha Mjumbe ambaye 
nafasi yake imekuwa wazi. 
 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano 
wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na 
hitilafu katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi 
hiyo au nafasi hizo kuachwa wazi na Mjumbe, au 
Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka 
kwenye kikao kwa lengo la kukwamisha jambo 
linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati hiyo. 
   

Akidi 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 

56  Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi 
ataahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena ndani ya 
siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, idadi 
yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengeneza 
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akidi ya Mkutano ambapo mkutano huo utaendelea 
na utakuwa halali na Mkurugenzi atamjulisha 
Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 
 

Kanuni za 
kudumu 
katika 
Mikutano 
ya Kamati 

57 (1) Kanuni ya 17 ya Kanuni hizi za Kudumu 
itatumika,baada ya kufanya marekebisho 
yanayostahili, kwenye Mikutano ya Kamati za 
Halmashauri. 

  (2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa 
Kamati atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza 
zaidi ya mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 
 

Upigaji 
kura 
kwenye 
Mikutano 
ya Kamati 

58  Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe 
waliohudhuria na kupiga kura kwenye Mkutano 
husika. Endapo kunatokea kura mlingano mtu 
anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya 
turufu. 
 

Mihtasari 
ya Kamati 

59 (1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja na 
Kamati Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe 
waliohudhuria na wasiohudhuria,  na utasainiwa 
kwenye Mkutano unaofuata na mtu aliyeongoza 
Mkutano na muhtasari uliosainiwa hivyo, kama 
hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, 
utapokelewa kwa ushahidi bila uthibitisho zaidi. 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana 
na muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu usahihi 
wa suala lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa 
hoja. 
 

Kufikiriwa 
upya 
maamuzi 

60  Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa 
kwa mujibu wa Kanuni ya 58, suala hilo halitaanza 
kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati 
isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na 
theluthi mbili ya Wajumbe waliohudhuria na kupiga 
kura. 
 

Kutunza siri 
za 
majadiliano 

61  Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje 
jambo lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye 
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ya Kamati 
na Kamati 
Ndogo 

Kamati au Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati 
hiyo, au kuzungumza kwenye Kamati Ndogo 
mpaka hapo Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo 
itakapokuwa imetoa taarifa kwenye Halmashauri au 
itakapokuwa imekamilisha utekelezaji wa jambo 
hilo. 
 

Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti 
wa Kamati 

62  Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa 
wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kutuma kwa Mkurugenzi. 
 

Kujiuzulu 
ujumbe wa 
Kamati na 
kujazwa 
kwa nafasi 
iliyowazi 

63 (1) 
 
 
 

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza kujiuzulu 
wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 
aliyoisaini na kuituma kwa Mkurugenzi. 

  (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe 
itajazwa  na Halmashauri katika kikao chake cha 
kawaida baada ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 
 

   SEHEMU YA V 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA 

HUDUMA NA UJENZI 
 

Taratibu za 
uagizaji 
Sura ya 290 

64 (1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika 
Halmashauri utazingatia Kanuni za Manunuzi 
zilizotungwa chini ya kifungu cha 68 cha Sheria za 
Fedha za Serikali za Mitaa,Sura ya 290 na Sheria ya 
Manunuzi ya mwaka 2011. 
  

  (2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni ambayo 
imeanzishwa kwa mujibu wa Kanuni za Bodi ya 
Zabuni (Uanzishwaji na Mwenendo) za Serikali za 
Mitaa na ambayo itasimamia shughuli zote za 
uagizaji katika Halmashauri. 
 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa 
kuwasilishwa kwenye kikao kifuatacho cha 
Halmashauri baada ya muhtasari huo kujadiliwa na 
kupitishwa kwanza na Kamati ya Fedha na Utawala. 
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Kumbukum
bu za 
majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

65  Bodi ya Zabuni ya Halmashauri itaweka 
kumbukumbu ya majadiliano yanayohusu taratibu 
za ununuzi zikiwa na angalau taarifa zifuatazo:- 
 

(a) Maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au 
huduma zinazotarajiwa kutolewa na haja 
iliyosababisha Bodi kuitisha zabuni. 

(b) Majina na anuani ya Wazabuni 
waliowasilisha zabuni, maelezo kuhusu sifa 
au ukosefu wa sifa za wazabuni 
waliowasilisha zabuhi zao. 

(c) Bei au msingi wa upangaji wa bei na 
muhtasari wa masharti mengine muhimu ya 
kila zabuni na  ya kila mkataba wa uagizaji 
wa mali, huduma na ujenzi. 

(d) Muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa 
zabuni pamoja na upendeleo uliokuwepo 
katika tathmini hiyo. 

(e) Kama zabuni zilikataliwa tamko kuhusu 
uamuzi huo na sababu za uamuzi huo. 

(f) Kama utaratibu mwingine wa kupata vitu au 
huduma mbalimbali ya utaratibu wa zabuni 
ndio uliotumika, basi tamko kuhusu sababu 
zilizoifanya Bodi iamue kutumia utaratibu 
huo mwingine. 

(g) Kama zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni 
alitoa, alikubali kutoa moja kwa moja au kwa 
njia isiyo ya moja kwa moja, kwa mtumishi 
wa sasa au wa zamani wa Halmashauri, 
bakshishi ya aina yoyote, ahadi ya kumwajiri 
au kitu chochote kinachohusiana na ajira au 
chenye thamani, kama hamasisho kwa 
utendaji au uamuzi au utaratibu wa kutumia, 
tamko kuhusu jambo hilo. 

(h) Katika upataji wa huduma, sababu na hali 
iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa 
kutumia katika upataji huo wa huduma. 
 

(i) Katika upataji wa vitu au huduma ambao 
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Bodi imeamua kudhibiti ushiriki kwa misingi 
ya Taifa, Mkoa au Wilaya, tamko kuhusu 
sababu na hali iliyofanya Bodi kudhibiti 
ushiriki huo.  

(j) Katika upataji wa vifaa na huduma kwa 
kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao 
moja kwa moja tamko la sababu na hali 
iliyofanya Bodi kuamua kutumia utaratibu 
huo, na  

(k) Muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi 
kuhusu mchujo wa zabuni au nyaraka za 
zabuni na majibu yaliyotolewa pamoja na 
muhtasari wa marekebisho yoyote 
yaliyofanywa katika nyaraka hizo. 
 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizotajwa kwenye 
Kanuni Ndogo ya (1) (a) na (b) ya Kanuni hii 
zitatolewa, kama zikiombwa, kwa mtu yeyote baada 
ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa na kukubaliwa, 
au baada ya kusimamishwa kwa taratibu za uagizaji 
bila ya kuingia katika mkataba wa uagizaji. 
 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoelekezwa katika 
Kanuni Ndogo ya (1) (c) hadi (g) ya Kanuni hii kama 
itaombwa, itatolewa kwa wazabuni waliowasilisha 
zabuni baada ya zabuni kukubaliwa au baada ya 
kusitishwa bila ya kuingia kwenye mkataba wa 
utoaji wa vitu au huduma. 
 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na mahakama 
yenye mamlaka na kutegemeana na masharti ya 
maelekezo hayo, Bodi haitatoa habari- 
 

(a) kama utoaji huo wa habari utakuwa kinyume 
cha Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; 
hautakuwa na maslahi kwa umma; 
utahatarisha maslahi halali ya kibiashara ya 
wahusika au utazuia ushindani halali; na; 

(b) habari zinazohusu uchambuzi, tathmini na 
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ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali 
ya muhtasari ulioelezwa kwenye Kanuni 
Ndogo ya (1) (e) ya Kanuni hizi. 

 
  (5) Mara baada ya Zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 

atamjulisha Mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano 
ya nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa. 
 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa kila 
Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mweka Hazina, 
Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa Idara husika kwa 
taarifa na kumbukumbu. 
 

  (7) Kila Mzabuni ambaye hakufanikiwa atajulishwa na 
akiomba sababu za kutokubaliwa kwa zabuni yake 
atapaswa kupewa sababu. 
 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya Kanuni 
za uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na 
maamuzi ya zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa 
kwenye Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 
kupitia Kamati ya Kudumu husika. 
 

Uzuiaji wa 
rushwa 

66  Katika mkataba wowote wa kimaandishi, 
yatawekwa maneno ambayo yataonyesha kuwa 
Halmashauri itakuwa na haki kusitisha mkataba na 
kumdai Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na 
kusimamishwa kwa mkataba huo endapo 
Mkandarasi atabainika kuwa ameahidi kutoa au 
ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu yeyote zawadi 
yoyote au upendeleo wa aina yoyote kama 
kishawishi au zawadi kwa kufanya au kumpendelea 
au kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na mkataba 
na Halmashauri au kama vitendo hivyo vitakuwa 
vimefanywa na mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye 
au kwa niaba yake iwe Mkandarasi anafahamu au 
hafahamu atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria ya 
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya mwaka 2007. 
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Usimamiaji 
wa 
mikataba 

67 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika 
usimamiaji na ufuatiliaji mzuri wa Mikataba. 
 

  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa 
namna yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande 
zonazohusika isipokuwa kama mabadiliko hayo ni- 

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei 
hasara Halmashauri; 

(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya 
Halmashauri; na 

(c) Upande mwingine unaafiki. 
 

  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 
mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na 
kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na 
vipengele vya mkataba unaohusika. 
 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite 
muda wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 
 

Uvunjaji wa 
mkataba 

68  Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri/muhuri na 
Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 
Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo 
na Kamati ya Fedha na Utawala kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua 
hatua muafaka za kuchukua na kumfahamisha 
Mkandarasi juu ya uamuzi. 
 

Rejesta ya 
mikataba 

69 (1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba 
kwenye rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu 
wa malipo halisi na yale yaliyoidhinishwa. 
 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe 
kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na maelezo 
kutoka kwa Mkurugenzi. 
 
 

Diwani/ 70 (1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana 
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Afisa 
kutokuwa 
na maslahi 
katika 
mikataba 

maslahi ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo 
katika mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa 
au jambo lolote, na yupo kwenye Mkutano wa 
Halmashauri au Kamati ambapo mkataba huo, au 
mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote 
linajadiliwa, atatangaza jambo hilo mara Mkutano 
utakapokuwa umeanza na hatashiriki wala kuwepo 
katika majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo 
linalohusu mkataba au mkataba unaopendekezwa 
au jambo lingine lolote ambalo ana maslahi nalo. 
 

  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika 
mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa 
wa Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi 
au mkazi katika eneo lililo katika himaya ya 
Halmashauri. 
 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa 
moja katika mkataba au jambo jingine endapo- 
 

(a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 
kampuni au chombo kingine au anayo hati 
ya hisa katika kampuni ambayo itaingia, au 
imependekezwa iingie katika mkataba, au 
anao uhusiano wa kifedha katika jambo 
linalojadiliwa; au 

 
(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye 

mkataba unafanywa naye, au utakuwa chini 
yake, au anao uhusiano wa kifedha wa moja 
kwa moja katika suala linalojadiliwa au 
kuzungumzwa. 

 
  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na 

yasiyo ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu 
wa familia kama inafahamika kwa Mjumbe wa 
Halmashauri itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja 
kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja. 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na 
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Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na 
yeye, mkewe, mumewe au ndugu yake kwamba ana 
maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa 
moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo 
lingine na akieleza aina ya maslahi itachukuliwa, 
isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa 
ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi yake 
kuhusiana na suala ambalo limo katika mjadala. 
 

  (6) Mkurugenzi ataandika taarifa za watu wenye 
maslahi waliotoa taarifa chini ya Kanuni Ndogo ya 
(1) na taarifa yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo 
ya (5) itakuwa wazi kwa ukaguzi wakati wa saa za 
kazi. 
 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 
Waziri, kuondoa kizuizi chini ya Kanuni hii 
kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufanya 
Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye 
maslahi ni kubwa mno kiasi cha kukwamisha 
shughuli za Halmashauri au itakuwa ni kwa maslahi 
ya wakazi wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho. 
 

  (8)  Katika Kanuni za Kudumu hizi ,ndugu wa familia 
itachukuliwa kuwa ni pamoja na baba, mama, 
mtoto, kaka, au dada na wanandoa wao.  
 

   SEHEMU YA VI 
MASUALA MENGINE 

 
Kiapo na 
kukubali 
wadhifa 

71  Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake kama 
Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri:-   
 

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa 
kwenye jedwali la pili la Kanuni hizi za 
kudumu kitakachosimamiwa na Hakimu 
Mkazi au Hakimu wa Wilaya; na 
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(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa 
kwa Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo 
linalohusiana na tamko la maslahi katika 
shughuli za kibiashara, mali, na kadhalika na 
kuzifuata Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

 
Majukumu 
ya Diwani 

72 (1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo:- 
(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata 

ushauri wa Wananchi katika mambo 
yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye 
Halmashauri. 

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi 
kwa Halmashauri. 

(c) kuhudhuria Mikutano ya Halmashauri na ya 
Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni 
Mjumbe. 

(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi 
kukutana na wananchi katika eneo lake la 
uchaguzi. 

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu 
maamuzi ya jumla ya Halmashauri na hatua 
zilizochukuliwa na Halmashauri kuondoa 
matatizo yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa 
eneo lake la uchaguzi. 

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 
majadiliano yanayofanyika katika Mikutano 
ya Halmashauri na Kamati za Halmashauri, 
na 

(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za 
maendeleo katika eneo lake la uchaguzi na 
katika eneo zima la Halmashauri. 

 
  (2) Katika kutekeleza wajibu wake diwani atazingatia- 

 
(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi 

katika eneo la Halmashauri; 
 

(b) Katiba, Sheria na Kanuni; 
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(c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo 
juu ya mahusiano ya Madiwani na 
Watumishi na miiko mingine. 

Nafasi wazi 73 (1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi 
endapo Mjumbe- 

(a)  amefariki; 

(b) anakubali ajira kama mtumishi wa 

Halmashauri; 

(c) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatangazwa 

kuwa hana akili timamu; 

(d) yuko chini ya hukumu ya kifo au kifungo 

kinachozidi miezi sita kilichotolewa kwake 

na mahakama; 

(e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa 

kuwa anapoteza sifa za kuendelea kuwa 

Mjumbe; 

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha 

siasa kilichompendekeza kuwa mgombea wa 

kiti cha udiwani; 

(g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana 

na Kanuni za Maadili ya Madiwani na 

adhabu ya kosa alilotenda ni pamoja na 

kumwondoa Mjumbe madarakani; na 

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa Kanuni ya 

71 (2) ya Kanuni hizi za kudumu; 

(i)  anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi 

yake. 

(j) amejiuzulu kutoka kiti chake;  

(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka 

ya majimbo ya uchaguzi; 

(l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa 

batili;au 

(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au 

kibali cha maandishi cha Mwenyekiti, 

Mjumbe anakosa kuhudhuria Mikutano 
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mitatu ya kawaida inayofuatana ya 

Halmashauri au Kamati ambamo yeye ni 

Mjumbe. 

 
  (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 

atakapojulishwa na Meya kwa maandishi kwamba 
kiti kiko wazi kwa kuzingatia masharti ya kifungu 
cha 42 (1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 
za Miji) Sura ya 288.  
 

Kutokuwep
o kwa 
Wajumbe 

74 (1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo 
katika Mikutano yake kwa muda usiozidi miezi 
kumi kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile 
amekuwa nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi 
kumi kiti chake cha udiwani kitachukuliwa kuwa 
kipo wazi. 
 

Taratibu za 
kutunga 
Sheria 
Ndogo 

75 (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga 
Sheria Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo 
husika kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo 
itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo 
inayokusudiwa kutungwa wanafahamu vilivyo na 
kuwaomba wanaopenda kutoa pingamizi lolote au 
mapendekezo yao kwa maandishi katika muda 
uliowekwa.  
 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika 
hakuna pingamizi au malalamiko yaliyowasilishwa, 
au hakuna mtu yeyote aliyetoa kipingamizi 
kinachokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo 
ikizingatia malalamiko na pingamizi zilizotolewa. 
 
 

  (3) Sheria Ndogo zikishatungwa na Halmashauri 
zitapelekwa kwa Waziri ili aweze kuziidhinisha.  
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  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 

kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha 
kibali chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na 
anaweza baada ya kutoa idhini yake, kupanga 
tarehe ya kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo. 
 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo 
zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au 
maeneo maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, 
kushauriana na Waziri anayehusika na Sheria husika 
au na jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri 
itakavyokuwa. 
 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri 
lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali kabla ya 
kuanza kutumika. 
 

Ukaguzi wa 
nyaraka 

76 (1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza 
wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, 
kukagua waraka wowote ambao umejadiliwa na 
Kamati ya Halmashauri na kama nakala 
zinapatikana, anaweza kupewa, akiomba, nakala 
kwa madhumuni hayo hayo. 
 

  (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe 
nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo 
yeye ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya 
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288. 
Hata hivyo Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi 
kuzuia kukaguliwa kwa waraka wowote ambao 
umezuiliwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria yoyote 
au Kanuni zilizotungwa chini ya Sheria hizo. 
 

Uanzishaji 
wa Bodi za 
Huduma 

77 (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 
cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), 
Sura ya 288 kwa madhumuni ya kutekeleza kazi 
zake katika eneo lililo chini ya mamlaka yake, 
kuunda Bodi za Huduma kwa hati rasmi 
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iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, kama 
itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 
 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo ya 
(1) ya Kanuni hizi itawajibika moja kwa moja 
kwenye Halmashauri kupitia Kamati ya Kudumu 
husika na itatekeleza kazi zake kama 
ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha. 
 

Diwani 
kutembelea 
maeneo,shu
ghuli 
mbalimbali 
za ujenzi 
n.k 

78 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo, 
jengo au shughuli za ujenzi zinazotekelezwa na au 
kwa niaba ya Halmashauri na anaweza kutuma 
taarifa kwa Mkurugenzi akieleza sababu za 
matembezi yake ili aweze kupangiwa Wataalam wa 
mradi au shughuli husika kwa ajili kupata 
maelekezo ya kitaalam. 
 

 
 

 (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli 
au miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa 
niaba ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa 
maelekezo au maagizo ya kitaalam awapo kwenye 
eneo la mradi.  
 

  (3) 
 
 
 
 
 
 
 
(4) 

Baada ya diwani kutembelea maeneo au majengo 
kama ilivyoainishwa kwenye Kanuni Ndogo ya (1) 
ya Kanuni hii anaona kuna umuhimu wa kutoa 
maoni au mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo 
atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni au 
mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye 
atafanyia kazi au kuyapeleka kwa afisa 
anayesimamia kazi husika kwa utekelezaji; 
 
Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi 
kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, 
basi atamshauri diwani kupeleka maoni na 
mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika ili 
yachunguzwe zaidi na kuamuliwa. 

  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri zinaweza 
kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli 
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yoyote inayotekelezwa na au kwa niaba ya 
Halmashauri ili mradi katika kutembelea miradi 
hiyo Kamati itaongozana na Wataalam wa mradi au 
shughuli husika ili kupata maelekezo ya kitaalam. 
 

  (6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli 
za maendeleo kabla ya Kikao cha Kamati ambacho 
kitajadili mradi au shughuli hiyo. 
 

Uhifadhi 
wa Lakiri 
ya 
Halmashaur
i 

79  Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika Kasiki kwenye Ofisi ya 
Mkurugenzi mwenyewe. 
 

Utiaji 
muhuri 
kwenye 
nyaraka 

80 (1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika Hati 
yoyote mpaka ubandikaji huo umeidhinishwa na 
azimio la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa 
kwa zabuni, ununuzi, uuzaji au upangishaji au 
kuchukua mali yoyote, utoaji wa Hati yoyote ya 
ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa madai yoyote, 
uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji kwenye 
mkataba, kutunga Sheria Ndogo, au hati yotote iliyo 
rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria au Kanuni 
yoyote inahitaji kuwekwa lakiri ya Halmashauri. 
 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Meya au 
Naibu Meya na Mkurugenzi, na hati zilizowekwa 
lakiri zitasainiwa na Meya au Naibu Meya, kama 
hali itakavyokuwa. 
 

Uandikishaj
i wa anuani 

81 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri, baada ya uchaguzi kutoa 
taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya anuani 
yake ya kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa 
zilizopelekwa kwa kutumia anuani iliyoandikishwa 
itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa  
matumizi yote. 
 

  (2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya Mikutano 
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ya Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia 
anuani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni 
tofauti na ile katika Kanuni Ndogo ya (1), taarifa 
yoyote itakayoachwa au itakayotumwa kwa njia ya 
posta kwa kutumia anwani hiyo itachukuliwa kuwa 
inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa 
mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 
 

Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye 
taasisi za 
nje 

82 (1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri 
itateua wawakilishi wake kwenye Bodi na Taasisi za 
nje ambazo Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 
 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha 
Halmashauri kwenye Bodi na Taasisi za nje, 
watatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa 
kuhusu shughuli  za Bodi au Taasisi zinazogusa Sera 
na maslahi ya Halmashauri na wakazi wake kijumla 
na Mkurugenzi atachukua hatua zifaazo. 
 

Kumwondo
a Meya 
madarakani 

83 (1) Halmashauri inaweza kumwondoa Meya 
madarakani kwa azimio linaloungwa mkono na 
theluthi mbili ya Wajumbe kutokana na hoja au 
sababu yoyote kati ya sababu zifuatazo:- 
 

(a) Kutumia nafasi yake vibaya; 
(b) Kushiriki katika vitendo vya rushwa; 
(c) Kushindwa kutekeleza majukumu yake 
(d) Mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu; au 
(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha   

kumfanya kushindwa kutekeleza majukumu 
yake kama Meya. 
 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe 
imetimiza masharti yafuatayo:  
 

(i)  Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa 
kutosha 

(ii) Iwe imetolewa maelezo kamili na yenye 
kueleweka kuhusu tuhuma zinazohusika. 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Manispaa Kigamboni 

Tangazo la Serikali Na. 310  (linaendelea)   

 

60 

 

 
  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Meya 

madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini 
ya Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii, Halmashauri 
itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu za 
Kumwondoa Meya zilizotangazwa kwenye gazeti la 
Serikali na Waziri kwa mujibu wa Sheria. 

    
SEHEMU YA VII 

POSHO KWA WAJUMBE 
 

Aina za 
posho 

84 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 
mbalimbali kama itakavyopendekezwa na 
Halmashauri na kuidhinishwa na Waziri. 
 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri 
zitakuwa za aina zifuatazo- 
(a) Posho ya usafiri; 
(b) Posho ya kuhudhuria kikao; 
(c) Posho ya madaraka; 
(d) Posho ya kujikimu;  
(e) Posho ya mwezi. 
(f)Kiinua mgongo 
 

  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au 
ataumia wakati akifanya kazi aliyotumwa na 
Halmashauri, gharama za matibabu yake zitalipwa 
na Halmashauri. 
 

Posho 
endapo 
Mkutano 
utaahirishw
a 

85  Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 
utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, 
Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya 
kuhudhuria Mkutano huo ulioahirishwa watastahili 
malipo yaliyotajwa katika Kanuni ya 84 (2) (a) na (d) 
iwapo wamelazimika, bila kukusudia, kulala njiani 
au kwenye Makao makuu ya Halmashauri. Hakuna 
malipo ya posho ya kuhudhuria kikao 
yatakayofanywa katika hali ya namna hiyo. 
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   SEHEMU YA VIII 
MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
 

Kusitisha 
utumiaji wa 
Kanuni za 
Kudumu 

86 (1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio 
lililoungwa mkono na theluthi mbili za Wajumbe 
waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 
iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya 
kuwezesha shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili 
ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la 
dharura au lenye manufaa. 
 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni 
yoyote kama kusitisha huko kutasababisha kufanya 
jambo ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya 
jambo linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote. 
 

Marekebisho 
na 
mabadiliko 
ya Kanuni za 
Kudumu 

87  Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 
kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za kudumu 
kwa azimio lililoungwa mkono kwa wingi 
usiopungua theluthi mbili ya kura na baada ya 
kupata idhini ya Waziri. 
 

Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa 
kwa 
Wajumbe 
 

88.  Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu hizi 
zitatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 
 

Kutafsiri 
Kanuni za 
Kudumu 

89.  Uamuzi wa Meya kuhusu maana ya matumizi ya 
Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa 
Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano 
wowote wa Halmashauri. 
 

   SEHEMU YA IX 
ZIARA ZA WAJUMBE 

Ziara za 
Wajumbe 

90. (1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara 
mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe 
zimeainishwa kwenye mpango na Bajeti ya 
Halmashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama 
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zake hazihusiani na Bajeti ya Halmashauri, 
Wajumbe watafanya ziara hizo kwa mujibu wa 
ratiba ya mpango huo. 
 

  (2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya 
kanuni hii Halmashauri kabla ya kuruhusu 
kufanyika kwa ziara itahaikikisha kwamba- 
 

(a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli 
zinazofanywa na Halmashauri; 

(b) ziara hiyo inapata kwanza kibali cha Mkuu 
wa Mkoa; 

(c) Wajumbe wanakitu cha kwenda kuonyesha 
kule wanakokwenda kujifunza; 

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe 
wadau mbalimbali wa Halmashauri 
kutegemeana na ziara husika. 

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 
(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara 

warejeapo wanatakiwa kuandaa na 
kuwasilisha ripoti ya maandishi kwa 
Halmashauri kuhusu mambo mapya na ya 
msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu 
mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao na 
kwenye Halmashauri; 

(g) Ziara zinafanywa kwa vikundi vya Wajumbe 
wachache kadri itakavyokubalika na 
Halmashauri. 
 

 Wimbo wa 
Taifa,Dua/S
ala ya 
kuiombea 
Halmashauri 

91.  Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa 
Halmashauri,utaimbwa wimbo wa Taifa na 
kufuatiwa na Dua au Sala ya kuiombea Halmashauri 
ifuatayo; 
  
“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba 

wa Mbingu na Dunia umeweka katika Dunia 

Serikali za Wanadamu ili haki yako itendeke. 

Twakuomba, uibariki Manispaa yetu ya 
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Kigamboni idumishe uhuru, umoja, haki na amani. 

Uwajalie viongozi wetu wa Manispaa hekima, afya 

njema na maisha marefu ili pamoja na 

wanaowashauri wadumishe utawala bora. 

Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani wa 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni  na utupe 

uwezo wa kujadili kwa dhati, mambo 

yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye maamuzi 

sahihi yenye manufaa kwa watu wote na ustawi 

waManispaa  yetu. Amina”. 
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JEDWALI LA KWANZA 
 

Chini ya Kanuni ya 45(3) 
 

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU 
ZA HALMASHAURI ZA MIJI. 

 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia 
matakwa ya Miji na kuchukua hatua ambazo zitaonekana zinafaa 
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya Sera muhimu. 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa 

huduma kulingana na rasilimali walizo nazo. 
4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza 

utendaji wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili 
watimize wajibu wao. 

5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya 
kuongeza, kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha wadau 
katika utoaji wa huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa 
Halmashauri zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia 
malengo ya Halmashauri. 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na 
Serikali kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 

A. Kamati ya Fedha na Utawala: 

 Majukumu ya jumla: 
Kamati hii inawashirikisha Wenyeviti wa Kamati zote za kudumu 
na inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha, madaraka 
ya Kamati hii ni kama ya Kamati zingine za kudumu na hivyo 
hairuhusiwi kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamati zingine 
za kudumu. Kwa ujumla, majukumu yake ni pamoja na 
kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na matumizi ya 
mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 

  
(i) Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa 

mapato 
(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa 

Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na 
Halmashauri. 

(iii) Kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni 
pamoja na uhakiki wa mali za Halmashauri, 
ukusanyaji wa mapato, kufuta madeni, na kuomba 
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vibali maalum kwa matumizi yanayohitaji kibali cha 
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza 
kwenye Halmashauri masuala yanayohusu Sheria 
Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za 
Halmashauri. 

(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili 
matumizi ya mafungu ya fedha (re-allocation) 
yaliyopo katika makisio yaliyoidhinishwa na 
kuyapeleka kwa Halmashauri. 

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati 
zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi na 
kuyawasilisha kwenye Halmashauri. 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri 
mikopo yote ya Halmashauri. 

(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa 
madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu wa 
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya 290. 

(ix) Kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na 
mali ya Halmashauri na kupendekeza hatua za 
kuchukuliwa kutokana na maelekezo na maoni ya 
wakaguzi kwa mujibu wa Sheria za Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290. 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za 
Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa 
na Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na 
Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa 
hususan kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja 
na mapitio ya mara kwa mara yanayohusu thamani 
ya fedha ambapo Kanuni mbalimbali za manunuzi ya 
mali na vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango 
vya kodi, ada na ushuru mbalimbali, vinavyotolewa 
na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya 
Maendeleo ya kila Kamati ya Kudumu na 
kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika 
bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki ya 
kuchukua kuondoa mapungufu katika mapato au 
ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi 
makubwa ya fedha kabla hayajawasilishwa kwenye 
Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na 
kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya mwaka 
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inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa 
Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti 
uliopitishwa na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi 
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri 
kwa kukagua miradi inayotekelezwa na vifaa 
vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au 
ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili 
kupata thamani halisi, itafanyika hivyo endapo 
itadhihirika kwamba, maelezo yaliyotolewa kuhusu 
manunuzi ya vifaa au huduma hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni 
na wa Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukua; 

(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa 
chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika 
kwa njia ya kuuza au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na 
kila robo mwaka; 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua 
kuhusu kufuta madeni ya Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji, 
(xxvii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na 

kuendeleza uhusiano na Halmashauri nyingine. 
(xxviii) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi 

ya mapato ya vijiji na miji midogo kwa mujibu wa 
Sheria,   

(xxix) Kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji 
kwa mujibu wa Sheria, Sura ya 290). 

(xxx) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za 
kuchukuliwa kuhusu mambo yote ya yanayohusu 
masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na 
watumishi. 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala 
yanayohusu nyumba za Halmashauri. 

(xxxii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya 
watumishi wanaokwenda masomoni. 

(xxxiii) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu 
maslahi ya jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na 
mikopo, nyumba, usafiri, matibabu, rambirambi na 
motisha nyinginezo. 
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(xxxiv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi 
kazini baada ya kumaliza kipindi cha majaribio 
kulingana na miundo husika ya utumishi. 

 
 

       B: Kamati ya Uchumi, Elimu na Afya: 
 
       Majukumu ya Jumla 
 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma 
za maji. Kamati hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada 
za wanannchi Vijijini kujiletea maendeleo yao kwa kutumia mbinu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua, 
kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutayarisha, 
kutekeleza, kusimamia na kutathmini mipango yao ya maendeleo. 

 
  Majukumu maalum ya Kamati: 
 

(i)      Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya 
upanuzi na ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na 
zahanati 

 
(ii) Kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa 

shule za awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa 
mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 1995. 

 
(iii) Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo, 

viwanja, majengo na mazingira ya burudani,   starehe, 
mapumziko na michezo. 

 
(iv) Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa 

mambo ya kale na mandhari mbalimbali yenye sura 
nzuri. 

 
(v) Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa 

nyaraka muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo 
zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa 
Sura ya 288   

 
(vi) Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa 

mbalimbali za ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa 
Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 288   

 
(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa. 
 
(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze 

kuwa wazalishaji katika Taifa. 
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(ix) Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya 

jamii na vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa 
mujibu wa Sera wa maendelo ya jamii. 

 
(x) Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na 

mbuga zilizotengwa kama hifadhi ya mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. 

 
(xi) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa 

mabonde, mito na mabwawa. 
 
(xii) Kubuni na kupendekeza namna ya kudhibiti moto 
 
(xiii) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati 

mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji 
miti kwa wingi. 

 
(xiv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika 

mara kwa mara. 
 
(xv) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa 

barabara vijijini na wilayani kwa ujumla. 
 
(xvi) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 
 

D: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 
 

Majukumu ya Kamati: 
 

1. Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili    
kuongeza uchangiaji wa mawazo na/au nyenzo, usimamizi, 
uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI; 

2. Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti          
UKIMWI; 

3. Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI/Mipango na 
utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua 
zaidi; 

4. Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake; 
(i) Idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane, 

(ii) Kasi ya maambukizo. 

(iii) Mazingira maalum yanayochangia maambukizo. 

(iv) Uelewa wa wananchi juu ya janga hili. 
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(v) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri 
isiyokuwa na mipango madhubuti ya kudhibiti 
UKIMWI. 

(vi) Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila 
mtoto aliyefikia umri wa kwenda shule anafanya 
hivyo. 

(vii) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za 
kuchangia baadhi ya huduma za Elimu na Afya. 

(viii) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na 
kudhibiti magonjwa ya milipuko. 

(ix) Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 

 
                   C: Kamati ya Mipango Miji na Mazingira: 

 
       Majukumu ya jumla  
 

Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, 
mifugo, viwanda, madini, Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia 
miundombinu na suala zima la mendeleo ya Ardhi na hifadhi ya 
mazingira. 
 

  Majukumu maalum ya Kamati; 
 

(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya 
kupanua biashara na jinsi ya kukusanya mapato 
yatokanayo na upanuzi huo. 

(ii) Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika 
eneo la Halmashauri. 

(iii) Kusimamia matumizi ya Sheria ya nguvu kazi. 

(iv) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya 
upanuzi wa kilimo katika Halmashauri 

(v) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, 
minada, majosho na vituo vya mifugo. 

(vi) Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama 
vya ushirika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya 
Ushirika. 
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FAHARASA – HALMASHAURI ZA MIJI. 

 

 Kanuni Na. Kifungu cha Sheria 

A 

Ajenda za Kamati 
Akidi katika Mikutano ya 
Halmashauri 
Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
 
 
B 
C 
D 

Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 
katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, shughuli 
mbalimbali za ujenzi nk. 
Wimbo wa Taifa/Dua ya kuiombea 
Halmashauri 
E 
F 

Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na Wajumbe 

 
50 
9 
 
56 
55 
 
 
 
 
 
 
70 
 
78 
 
91 
 
 
 
19 
18 

 
 
Sura ya 288 kif.36 
Sura ya 288 kif.51(2) na (3) 
Sura ya 288 kif.51(1);51(3) 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.43 

G 
H 

Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti/Meya 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 
I 
J 
K 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za kudumu kutumika katika 
Mikutano ya Kamati 
Kanuni za kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 

 
 
22 
33 
20 
16 
38 
 
21 
 
 
 
 
41 
44 
 
57 
 
88 
28 
71 
35 
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Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
 
 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na 
kujazwa kwa nafasi iliyoachwa wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa  
Kamati 
Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Meya/Mwenyekiti 
madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya 
Habari kwenye Mikutano ya 
Halmashauri. 

 
60 
92 
 
 
63 
 
 
 
62 
 
12 
 
83 
 
34 
13 

 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.40 (2) 
 
Sura ya 288 kif.25(5) ; GN 
263/95 
 
Sura 288 kif.39(1) 

Kushiriki kwa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za 
kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati 
na Kamati Ndogo. 
L 
M 

Maamuzi ya Mikutano ya 
Halmashauri 
Mahudhurio katika Mikutano ya 
Kamati 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni 
za kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya Kamati za maendeleo za 
Kata na Vijiji/Mitaa. 
Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa 
Wilaya na Mkuu wa Mkoa. 
Mihtasari ya Kamati 
Mikutano ya Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 

39 
86 
 
89 
15 
74 
61 
 
 
 
29 
 
51 
 
72 
87 
 
23 
24 
31 
 
32 
 
59 
47 
3 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 kif.47 
Sura ya 288 kif.40(1) 
 
 
Sura ya 288 kif.34(1) 
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Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano 
wa Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano maalum wa Halmashauri 
Mkutano maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
N 

Nafasi wazi 

 
52 
 
6 
7 
5 
49 
30 
 
73 

Sura ya 288 kif.34(3) 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.45, 50 

P 
Aina za posho 
Posho endapo Mkutano utaahirishwa 
Q 

 
84 
85 

 
Sura ya 288 kif. 42(2) 

R 

Rejesta ya mikataba 
S 
T 

Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za Mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 
Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
U 

Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uandishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Meya/ Mwenyekiti na 
Naibu Meya/Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya 
Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 
Upigaji kura kwenye Mikutano ya 
Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi 
za nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza 
kuwa Kamati ya Halmashauri nzima. 

 
69 
 
 
25 
26 
8 
2 
75 
17 
64 
 
40 
81 
77 
10 
 
 
36 
 
27 
 
76 
56 
 
58 
 
67 
14 
 
82 
 
80 
68 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.35 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
  
 
  
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kif.38 
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Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa Rushwa 

37 
 
 
43 
66 

 
 
 

V 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe 
kuhudhuria na kushiriki katika 
Mikutano ya Kamati. 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 

 
 
53 
 
 
 
 
 
90 

 
 
Sura ya 288 kif.45(1) 

 
 
 
 
 
 
 
 

JEDWALI LA PILI 

Limetungwa Chini ya kanuni ya 71 (a 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
KIAPO CHA DIWANI 

 
Mimi ………………………………...... naapa/natamka kwa dhati kwamba  

nitaitumikia Halmashauri ya Manispaa Kigamboni kwa wadhifa wangu wa Udiwani na 

kwamba nitahifadhi, nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama 

zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri ya Manispaa 

Kigamboni kwa uaminifu, kwa uwezo na moyo wangu wote. 

 

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 

 

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa; ……………………………………… 

Na…………………………………………………………………………….. 

Leo tarehe…………………… Mwezi wa…………………..20………. 
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Mbele ya:……………………………………….. 

Jina:……………………………………………… 

Cheo:……………………………………………. 

Saini:…………………………………………… 

Anuani………………………………………….………………………………….. 

 

 

JEDWALI LA TATU 

Limetungwa Chini ya kanuni ya 71(b) 

 

HAKIMU 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU 
 

RASILIMALI NA MADENI 
 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 
 
Mimi……………………………………………………………….……………… 
Anuani; …………………… baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika 
wadhifa wa…….……...tarehe……………………….mwaka 20…….  Ninatamka rasmi na 
kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:- 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki 
au taasisi ya fedha na kiasi: 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………….………… 
2) Hawala za Hazina (Treasury Bills) na dhamana nyingine maalum:- 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………..……………………..
....................................................................... 
 
 
 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………….……………………………
………………………………………………….. 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
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…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………..……………………………
…………………………………………………. 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume/mke au watoto 
wadogo wasiooa au kuolewa wa Kiongozi wa Umma. 
 
(a) Fedha taslimu na amana katika Benki au Taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) Hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana maalum zinazotolewa au 
kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali. 
 
(c) Faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba Benki, Chini ya Ujenzi au Taasisi nyingine 
ya fedha. 
 
(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya Kampuni (Stocks) au hisa za 
Kiongozi wa Umma katika Kampuni au Shirika lolote. 
 
(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na 
kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f) Mashamba ya kibiashara. 
 
(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo 
zinamilikiwa kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………....................................................................... 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………....................................................................... 
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………….........................................................................................  
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………....................................................................... 
(9)Madeni;……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………....................................................................... 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………......................................... 
na (mtoa tamko)………………………………………....................................... 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na 
………………………………………………………………….............................                       
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….…………....................................................................................................... . 
ambaye ninamfahamu leo tarehe ………………………….........Mtoa tamko  
Mwezi wa ……………………………………………………............................. 
saini…………………………………………………………… 
Wadhifa:……………………………………………………… 
Anuani:………………………………………………………. 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM.  
 

 

Nembo ya Halmashauri ya Manispaa Kigamboni imebandikwa kwenye hizi 

Kanuni za Kudumu kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa 

Halmashauri uliofanyika mnamo tarehe 31 Januari, 2018 mbele ya:- 

 

              

 

    

      STEPHEN E. KATEMBA 

                                                               Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni. 

 

                  

MAABAD  SULEIMAN  HOJA              

      Mstahiki Meya 

                              Halmashauri ya Manispaa Kigamboni.  
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