
MAJUKUMU SEHEMU YA USHIRIKA  

 Uhamasishaji wa wananchi ili wajiunge na vyama vya Ushirika 

 Kutoa elimu kwa wanachama, viongozi na watendaji wa vyama vya Ushirika 

 Kukagua na kusimamia vyama vya Ushirika 

 Kukusanya na kuhifadhi takwimu za vyama vya Ushirika 

 Kusimamia na kuendeleza mradi wa VICOBA 

 

FURSA SEHEMU YA USHIRIKA 

 Shughuli za uvuvi, uendeshaji bodaboda, kilimo, ufugaji viwanda,taasisi, 

biashara mbalimbali zinafanyika ambazo ni maeneo muhimu ya kuanzishwa 

vyama vya ushirika. 

 Maeneo ya uwekezaji kwa wanaushirika yapo kama vile Jengo la TFC Mnazi 

mmoja, Benki ya Ushirika Tanzania n.k 

 Utaalaam upo 

 

KITENGO CHA USHIRIKA: 

1. Kukagua vyama vya ushirika vya aina zote 

2. Kusimamia utekelezaji wa sera na sheria ya vyama vya ushirika 

3. Kuhamasisha uanzishwaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika 

4. Kutoa ushauri katika uendeshaji wa vyama vya ushirika 

5. Kuhimiza uanzishaji wa taasisi za fedha za ushirika, mfano; benki, bima, 

SACCOS 

6. Kuhudhuria mikutano mikuu ya vyama vya Ushirika na kutoa ufafanuzi wa 

kisheria na uendeshaji. 

7.       Kusaidia kutoa maelekezo na taratibu za kuandikisha vyama vya ushirika 

8. Kutatua migogoro ndani ya vyama vya ushirika 

9. Kusaidia kuandaa „by – laws‟ za vyama vya ushirika 

10. Kusimamia na kutoa elimu ya ushirika kwa wanachama, bodi za vyama na 

watendaji wa vyama vya Ushirika. 



11. Kutoa tathmini ya vyama vya ushirika kwa kuzingatia “viability criteria” 

12. Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa vyama vya ushirika 

13. Kuhimiza na kuvishawishi vikundi vya akina mama na vijana kuanzisha vyama 

vya ushirika. 

14. Kusaidia katika kutoa takwimu kwa ajili ya utafiti endelevu 

15. Kushirikiana na taasisi mbalimbali katika kuvielekeza vyama vya ushirika 

kupata fedha za ununuzi wa mazao na biashara nyinginezo 

16. Kutoa taarifa ya hali ya ushirika kwa viongozi wa juu kwa ajili ya hatua 

zingine. 

17.      Kuweka kumbukumbu sahihi za vyama vya ushirika katika eneo lake 

18. Kushiriki katika vikao vya kitaalamu katika eneo lake 

19. Kuhudhuria mahakamani kutoa ushahidi kwa kesi za wizi na ubadhilifu katika 

vyama vya ushirika 

20. Kuviunganisha vyama vya Ushirika na wabia au wafanya biashara wengine 

katika kuingia mikataba kwa manufaa ya vyama vya Ushirika. 

21. Kusimamia ajira za watumishi wa vyama vya ushirika 

22. Kusaidia kutoa tafsiri sahihi ya hesabu zilizokaguliwa kwa wanachama na 

Halmashauri za vyama vya ushirika 

23. Kuwa wasimamizi wa ufilisi wa vyama ambavyo vinashindwa kufanya kazi na 

kulazimisha kufilisiwa. 

24. Kutoa taarifa zozote muhimu kwa ajili ya maendeleo ya ushirika 

25.    Kutekeleza na kuzingatia Nyaraka za Mrajis zitakazo gusa eneo lake la kazi. 

 

 


