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WILAYA YA KIGAMBONI 

 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA MAENDELEO ZA 

SERIKALI KWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA MHE. DR. JOHN POMBE JOSEPH MAGUFULI 

KIPINDI CHA KUISHIA JANUARI 2020 

UTANGULIZI 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya ya Kigamboni ni moja kati ya Wilaya 5 zinazounda Mkoa wa Dar es 

Salaam. Wilaya ya Kigamboni ilianzishwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 462 

la mwaka 2015 kwa lengo la kusogeza huduma kwa wananchi karibu zaidi. 

 

ENEO LA WILAYA 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya ya Kigamboni ina eneo la kilomita za mraba 577.9 sawa na hekta 

57,786.8 na ukanda wa Pwani wenye urefu wa kilometa 65.  Aidha Wilaya  ya 

Kigamboni kwa upande wa mashariki inapakana na Bahari ya Hindi, kusini 

inapakana na Wilaya ya Mkuranga – Mkoa wa Pwani na upande wa 

kaskazini inapakana na Bahari ya Hindi na upande wa magharibi imepakana 

na Wilaya ya Temeke. 

 

IDADI YA WATU 

Mheshimiwa Rais; 

Kufuatia Sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012 Wilaya ya Kigamboni 

ilikuwa na jumla ya watu 162,932 na kaya 40,133.  Kati ya hao wanaume 

walikuwa 81,199 na wanawake walikuwa 81,733. Hadi kufikia Desemba 

mwaka 2019, Wilaya ya Kigamboni inakisiwa kuwa na wakazi wapatoa 

238,591 kati yao wanawake ni 119,686 na wanaume ni 118,905 hii ni kutokana 

na ongezeko la asilimia 5.6 kwa mwaka. 
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UTAWALA 

Mheshimiwa Rais; 

Kiutawala Wilaya ya Kigamboni ina Tarafa 3, Kata 9, Mitaa 67, Jimbo 1 la 

uchaguzi na Baraza la Madiwani lenye wajumbe 15 ambao tisa (9) ni wa 

kuchaguliwa na wanne (4) ni wa viti maalum.  

Mheshimiwa Rais; 

Tunaishukuru Serikali yako ya awamu ya tano kwa Ujenzi wa jengo la Ofisi 

ya Mkurugenzi Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni – Gezaulole. Mpaka 

sasa jumla ya Shilingi 4,300,000,000.00 zimepokelewa kati ya Shilingi 

5,276,842,700.00 kutoka Serikali Kuu na ujenzi upo hatua za ukamilishaji 

kupitia mkandarasi TBA kwa gharama ya Shilingi 5,113,690,000.00 na Meneja 

wa mradi Chuo kikuu Ardhi kwa Shilingi 163,152,700.00 na jengo limeanza 

kutumika. 

Pia Kuanza kwa ujenzi wa nyumba ya makazi ya Mkurugenzi wa Manispaa 

ya Kigamboni Gezaulole, hadi sasa ujenzi upo hatua za awali za utekelezaji. 

Jumla ya Shilingi 63,167,550.00 zimetolewa kutoka Mapato ya Ndani kwa 

utekelezaji huu kupitia “Force Account”. 

Vile vile Ujenzi wa jengo la Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni - 

Gezaulole, upo hatua za ukamilishaji kupitia Mkandarasi TBA kwa Mkataba 

wa Shilingi 1,618,149,133.00. Mpaka sasa jumla ya Shilingi 1,202,493,727.00 

zimepokelewa toka Serikali Kuu na kutumika. Mradi huu unasimamiwa moja 

kwa moja na Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa kwa Kushirikiana na Ofisi ya 

Mkurugenzi wa Manispaa na sasa jengo hili limeanza kutumika. 

Aidha, utekelezaji wa mradi wa Ujenzi wa Ofisi ya Tarafa ya Somangila kwa 

Shilingi 150,000,000.00 umekamilika. 

 

AFYA 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya ya Kigamboni ina jumla ya vituo vya kutolea huduma za afya 31 

ambapo kati ya hivyo 19 ni vya Serikali na 12 ni vya binafsi, kati ya hivyo  

Hospitali  ni moja(1), vituo vya afya vinne(4) na zahanati ishirini na sita (26) 

vinavyotoa huduma kwa wakazi wa Wilaya ya Kigamboni na maeneo ya 

jirani.  
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Kituo cha Afya Vijibweni ndiyo hutoa huduma za Afya kama Hospitali ya 

Wilaya ya Kigamboni, ambayo inahudumia wagonjwa kati ya 150 hadi 200 

kwa siku.  

Katika kutekeleza Ilani ya Chama Cha Mapinduzi kwamba ”kila Kijiji kuwa 

na Zahanati, kila Kata kuwa na Kituo cha Afya na Wilaya kuwa na 

Hospitali” Wilaya ya Kigamboni imefanikiwa kujenga na kukamilisha 

Zahanati 3 za Buyuni, Kijaka na Pembamnazi zilizojengwa kwa gharama ya 

Shilingi. 265,616,680.20. Upanuzi wa Vituo vya Afya 2 vya Kigamboni na 

Kimbiji umefanyika kwa gharama ya Shilingi. 914,429,385.00 ambazo Serikali 

Kuu imetoa Shilingi 800,000,000 kwa mgawo wa Shilingi 400,000,000 kila 

Kituo, na Mapato ya Ndani Shilingi 114,429,385.00. Huduma za Upasuaji, 

Maabara, Wodi ya Wazazi na Chumba cha kuhifadhia maiti zinatolewa. 

Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Kigamboni, jumla ya Shilingi. 

1,500,000,000.00 zimepokelewa na majengo yote saba ya awali (Jengo la 

Utawala, Famasia, Kufulia, Wagonjwa wa Nje, Maabara, Mionzi na Wazazi) 

yapo hatua za umaliziaji kwa asilimia 93 ya ujenzi kwa awamu ya kwanza. 

Aidha, kwa mwaka wa fedha 2019/2020 tunatarajia kupokea fedha kiasi cha 

Shilingi 500,000,000 kwa ajili ya kuongeza majengo mengine. 

Ujenzi wa Jengo la Uchunguzi Kituo cha Afya Vijibweni na ukarabati wa 

majengo matano ya Zahanati za Kibada, Mbutu na Pembamnazi 

umetekelezeka kwa gharama za Shilingi. 351,000,000.00 

Aidha, ununuzi wa vifaa tiba na vitendanishi kama X-rays mashine 2 na Ultra 

sound 1 zenye thamani ya Shilingi. 386,000,000.00 umefanyika kwa Vituo vya 

Afya Vijibweni na Kigamboni. 

Mbali na uboreshaji wa miundombinu ya Afya, jumla ya Shilingi. 

458,892,000.00 zimepokelewa katika jitihada nzima ya uboreshaji wa huduma 

za afya kupitia fedha za Mfuko wa Pamoja (HSBF) za uboreshaji huduma, 

ununuzi wa Dawa na vifaa tiba na Shilingi. 936,068,296.48 pia za ununuzi wa 

dawa, vifaa tiba toka bohari kuu ya dawa MSD na Shilingi. 57,800,000.00 za 

ununuzi wa dawa za chanjo kwa kipindi cha kuanzia 2016/2017 hadi 

2018/2019. 

Maboresho ya huduma yamefanyika Hospitali ya Vijibweni  ambapo jengo la 

uchunguzi wa Mionzi limejengwa kwa thamani ya Shilingi.101,000,000.00 na 

mashine ya X-ray  yenye thamani ya Shilingi. 157,000,000.00  ambapo jengo 

limekamilika. Gharama za ujenzi pamoja na Mashine ya X-ray zinatokana na  

mkopo kutoka BIMA ya Afya. Pia katika Kituo cha Afya Kigamboni, 
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Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni imefanikiwa kununua mashine za  

kisasa za mionzi (X ray) kwa Sh.174,000,000.00 ikiwa ni mkopo kutoka Mfuko 

wa Bima ya Afya na Mashine ya ”Ultra Sound”kwa  Shilingi.55,000,000.00  

kwa fedha za mapato ya ndani.   

ELIMU YA MSINGI 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya ya Kigamboni ina jumla ya shule za Msingi 57, kati ya hizo shule 33 ni 

za Serikali na shule 24 zisizo za serikali. Shule hizi zina jumla ya wanafunzi 

40,077 miongoni mwao wanafunzi 33,316 ni wa shule za Serikali na 

wanafunzi 6,761 ni wa shule za binafsi. 

Kitaaluma Wilaya ya Kigamboni inafanya vizuri kwa kipindi hiki cha Miaka 

mitatu kama inavyojifafanua kwenye jedwali lifuatalo;- 

Mwaka Waliosajiliwa Waliofanya Waliofaulu % ya 
ufaulu 

Nafasi 

Wav Was Jml Wav Was Jml Wav Was Jml Mkoa Taifa 

2017 1,475 1,608 3,083 1,471 1,606 3,077 1,371 1,432 2,803 91.1 3 7 

2018 1,679 1,788 3,467 1,670 1,778 3,448 1,572 1,608 3,180 92.2 3 10 

2019 1,868 1,898 3,766 1,843 1,887 3,730 1,739 1,729 3,468 92.98 3 19 

 

Mheshimiwa Rais; 

Katika kipindi cha Miaka mitano ya Serikali tumepata mafanikio mengi 

ikiwemo ujenzi wa madarasa 56 na ukarabati wa madarasa 15 kwa jumla ya 

Shilingi 831,475,853.00, katika Shule za Msingi Bohari, Mikenge, Kisota, 

Muhimbili, Kijaka, Mkundi, Raha leo, Gomvu, Kisarawe II, Chekeni 

Mwasonga, Vijibweni, Kisiwani na Mkamba. 

Jumla ya matundu ya vyoo 125 yamejengwa kwa gharama ya Shilingi. 

423,261,700.00 katika Shule za Msingi Kibugumo, Buyuni, Kichangani, 

Mikenge, Mkundi, Kigogo, Pembamnazi na Mwongozo. 

Ununuzi wa madawati 3,470 yenye thamani ya Shilingi. 416,400,000.00. 

Ujenzi wa nyumba 2 za walimu katika Shule za Msingi Kijaka na Vumilia 

Ukooni zimejengwa kwa gharama ya Shilingi. 132,758,861.48  

Mafanikio mengine ni mapokezi ya fedha za Elimu Bure Shilingi 

929,577,304.11 na Shilingis 351,275,440.40 kutoka Mpango wa Lipa Kulingana 

na Matokeo (EP4R) kwa ajili ya uendeshaji wa Shule za Msingi. 
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ELIMU YA SEKONDARI 

Mheshimiwa Rais; 

Halmashauri ya Manispaa Kigamboni ina jumla ya shule za Sekondari 22, kati 

ya hizo 15 ni za Serikali na 7 za Binafsi. Aidha, zipo shule 4 za Serikali zenye 

bweni ikiwemo Kimbiji, Kisarawe II, Pembamnazi na Nguva yenye kidato cha 

tano na sita.  

Mheshimiwa Rais; 

Serikali ya awamu ya tano imewezesha upatikanaji wa Elimu bure ya 

Sekondari, jumla ya Shilingi. 505,407,265.30 toka fedha za EP4R na Shilingi. 

2,186,029,192.68 toka ruzuku ya elimu bure Serikali Kuu zilipokelewa ambapo 

madarasa 22 yamejengwa na madarasa 71 kukarabatiwa kwa gharama ya 

Shilingi. 526,869,392.59 katika sekondari za Kisota, Nguva, Kigamboni, 

Aboud Jumbe, Pemba mnazi, Kisarawe II na Kibada. 

Jumla ya Shilingi 26,552,327.00 zimetumika katika ukarabati wa maabara 

Sekondari ya Aboud Jumbe na Shilingi. 262,500,000.00 zimepokelewa kama 

ruzuku maalumu ya ukamilishaji wa miradi viporo (Maboma) kwa sekondari 

za Nguva, Vijibweni, Kibada na Kigamboni. Ujenzi wa mabwalo ya chakula 3 

kwa gharama za Shilingi. 310,000,000.00 kwa sekondari za Nguva, Kisarawe 

II na Pembamnazi.  

Ujenzi ya mabweni 3 na kununua vitanda 100 kwa Shilingi. 334,000,000.00 

Sekondari ya Nguva (2) na Kisarawe II (1) 

Ujenzi wa majengo 3 ya utawala katika Sekondari za Nguva, Kisarawe II na 

Pembamnazi. Vile vile umefanyika Ujenzi wa nyumba 2 za walimu (6 kwa 1) 

kwa gharama ya Shilingi 448,315,060.00, Ununuzi wa madawati 1,403 kwa 

gharama ya Shilingi 229,562,000.00 na Ujenzi wa matundu ya vyoo 86 kwa 

gharama ya Shilingi 377,394,899.00 katika Shule za Sekondari za Aboud 

Jumbe, Kisota, Vijibweni, Pembamnazi, Kimbiji, Kibada, Kisarawe-II na 

Nguva. 

UJENZI NA BARABARA 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya ina mtandao wa barabara zenye urefu wa km 1025.94.   Kati ya hizo 

km 48.64 ni za lami, km 413.47 ni za changarawe na km 563.86 ni za udongo.  

Barabara zilizopo chini ya TARURA ni km. 883.05 (86.1%) na zilizo chini ya 

TANROADS ni km 142.89 (13.9%). 
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Barabara ya Tungi – Kibada yenye urefu wa Km 3.8 inaendelea kwa asilimia 

50 kwa gharama ya Shilingi Bilioni 7.6. Barabara za Mji Mwema – Cheka – 

Pembamnazi yenye Km 38 kwa Shilingi Billioni 30 na Kibada – Mwasonga – 

Kijaka – Kimbiji yenye Km 48 kwa Shilingi Billion 60 zinasubiria kibali kwa 

ajili ya kutangaza zabuni. 

Kupitia utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi Ibara Na. 38 – 41 inaelekeza 

uboreshwaji wa miundo mbinu ya barabara, katika kutekeleza hilo Wakala 

wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) Manispaa ya Kigamboni 

imejenga jumla ya km 1.81 kwa kiwango cha lami, haya ni mafanikio 

makubwa sana kwa Wilaya kwani hapakuwa na Barabara hata moja ya 

kiwango cha lami iliyo chini ya Wilaya. 

Pia, Halmashauri kwa sasa kupitia Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini 

(TARURA)  imeweza  kusajili na kuhakiki upya Mtandao wa Barabara za 

Manispaa ya Kigamboni katika mfumo wa “satellite” kupitia “DROMAS” na 

kuongezeka hadi kufikia kilomita za barabara 883.05  na kufanya mfumo wa 

barabara wa Kigamboni kutambulika kote duniani. 

Kumekuwa na ushirikiano mzuri kati ya Halmashauri na TARURA katika 

utekelezaji wa mipango ya ujenzi wa miundombinu ya barabara, aidha 

Halmashauri imefanikisha ujenzi wa barabara ya Kijaka – Mwasonga yenye 

urefu wa km 8.1 kwa gharama ya Shilingi. 174,000,000.00 kwa kiwango cha 

Changarawe.  Barabara hii ni kichocheo kikubwa cha ukuaji wa kiuchumi 

katika Wilaya ya Kigamboni kwani imefungua njia ya mawasiliano kutoka 

Kata ya Kimbiji kuliko na kiwanda cha saruji na kata ya Kisarawe II. 

 
MAJI 

Mheshimiwa Rais; 

Katika kukabiliana na upungufu wa maji na kuhakikisha kuwa wananchi 

wanapata maji safi na salama, Wilaya ya Kigamboni kupitia DAWASA 

imeanza kutekeleza mradi kupitia Mkandarasi Advent Construction 

Company kwa muda wa miezi 15 kuanzia Desemba 2019 hadi Machi 2021 

kwa gharama ya Shilingi 10,000,000,000.00. 

Kazi zitakazofanyika ni pamoja na ujenzi wa Tanki kubwa la ujazo wa lita 

15,000,000, ujenzi wa kituo cha kusukumia maji, ujenzi wa bomba kubwa la 

kusafirishia maji pamoja na kuendeleza visima 8 kati ya visima 20. Mpaka 

sasa Mkandarasi yupo ‘‘site’’ anaendelea na kazi. 
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Vile vile, Wilaya ya Kigamboni inatekeleza mradi wa usambazaji maji Mtaa 
wa Chambewa Kata Pembamnazi ambapo hadi kukamilika kwake 
utagharimu Shilingi. 134,535,500.00 na hadi sasa mradi upo asilimia 70% 
kupitia Mkandarasi Syscon Builders. 

Serikali inatekeleza miradi ya usambazaji maji Mtaa wa Malimbika Kata ya 
Somangila na Kibene Kata ya Vijibweni ambapo hadi kukamilika kwake 
itagharimu Shilingi. 679,804,900.00 na hadi sasa mradi upo asilimia 40% 

 

MAENDELEO YA JAMII NA VIJANA 

Mheshimiwa Rais; 

Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni inatekeleza agizo la Serikali kwa 

kutenga 10% ya mapato ya ndani kwa ajili ya kutoa mikopo isiyo na riba kwa 

vikundi vya wajasiliamali wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.  

Hadi sasa Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni tangia kuanzishwa kwake 

imekwisha toa mikopo yenye thamani ya Shilingi 1,120,344,600.00 (Bilioni 

moja milioni mia moja ishirini laki tatu na arobaini na nne elfu na mia sita), 

kwenye vikundi 372 vyenye jumla ya wanufaika 2,875. 

 

Muhtasari wa mikopo yote iliyotolewa. 
Mwaka 

wa fedha 

Fedha 

zilizotolewa 

Makundi 

nufaika 

Idadi ya 

vikundi 

Idadi ya 

wanufaika 

Kiasi kwa kila 

kundi 

2016/2017 88,950,600 Wanawake 23 575 45,000,000 

  Vijana 12 60 43,950,600 

Jumla   45 635 88,950,600 

      

2017/2018 231,394,000 Wanawake 19 95 49,894,000 

  Vijana 76 380 181,500,000 

Jumla   95 475 231,394,000 

      

2018/2019 500,000,000 Wanawake 92 460 228,500,000 

  Vijana 54 410 228,010,000 

  walemavu 8 40  43,490,000 

jumla   154 910 500,000,000 

      

2019/2020 300,000,000 Wanawake 66 660 208,000,000 

Julai-sept  Vijana 21 210  88,500,000 

  walemavu 1 5   3,500,000 

jumla   88 875 300,000,000 

      

JUMLA KUU  372 2895 1,120,344,600 
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USAFI NA MAZINGIRA: 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya ya Kigamboni inatekeleza majukumu ya kusafisha na kuhifadhi 

mazingira kwa kuwashirikisha wananchi na wadau mbali mbali. 

Kiwango cha uzalishaji wa taka kwa siku katika Manispaa ya Kigamboni ni 

tani 228 kwa siku. Kati ya hizo, Halmashauri ina uwezo wa kudhibiti tani 147 

(64.7%) kwa siku. Uhamasishaji unaendelea kwa kushirikisha jamii na 

vikundi vya vijana na akina mama katika usafishaji na uhifadhi wa mazingira 

katika maeneo mbalimbali. Wilaya katika kuhakikisha inasimamia usafi wa 

mazingira imebinafsisha kazi za uzoaji na ukusanyaji wa taka kwa vikundi 

vya kijamii na wakandarasi katika ngazi ya Kata na kazi hiyo inaendelea chini 

ya usimamizi wa Halmashauri kupitia Idara ya Mazingira na udhibiti wa taka 

ngumu. 

Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni iko katika mpango wa kuanzisha 

dampo la kisasa eneo la Lingato – Kisarawe-II kwa ajili ya kutupa taka 

ngumu kwa matumizi ya jiji la Dar es salaam. Eneo kwa ajili ya uanzishaji wa 

dampo hili limepatikana katika Mtaa wa Lingato Kata ya Kisarawe II, kupitia 

utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi ibara ya 80. Hii 

inatokana na gharama kubwa zaidi katika kivuko cha Ferry na Daraja la Mwl 

Nyerere. 

 

MIFUGO NA UVUVI:  

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya imeendelea kutekeleza ilani ya Chama cha Mapinduzi kupitia ibara ya 

23 hadi 26 kwa  shughuli mbali mbali za uboreshwaji wa huduma za mifugo 

na uvuvi zikiwemo za ushauri wa mbinu bora za uzalishaji, kinga na tiba 

dhidi ya magonjwa mbalimbali na udhibiti  wa uvuvi haramu. 

Halmashauri ya Wilaya kwa mwaka 2019/2020 katika kutambua idadi ya 

wavuvi waliopo ndani ya Manispaa, ilianzisha utaratibu wa utoaji wa leseni, 

doria na kusajili vyombo vya uvuvi ambapo jumla ya leseni 1,333 zilitolewa 

kwa vyombo 423 ambapo Boti ni 85, Ngwanda 34, Dau 23, Mitumbwi 225, 

Mashua 6 na Ngalawa 50. Hii imeleta tija kwani sasa wavuvi wanajulikana na 

imepunguza uvuvi haramu.  
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Katika kupambana na uvuvi haramu, Manispaa ina BMU’s 17 katika ukanda 

wa bahari ambao wanadhibiti uvuvi haramu wakishirikiana na wataalam 

pamoja na Jeshi la polisi la Maji (Marine Police) 

Katika Sekta ya Mifugo, Wilaya iliweza kutoa ushauri kwa wafugaji 6,641 na 

kutoa kinga na tiba dhidi ya magonjwa mbalimbali kwa wanyama 101,676 

wakiwemo ng’ombe, mbuzi, kondoo, mbwa, nguruwe na kuku. Pia 

uhimilishaji ulifanyika kwa ng’ombe 77 na ndama waliozaliwa ni 4,625.  

 

KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA. 

Mheshimiwa Rais; 

Wakulima 2,845 katika Wilaya walipata ushauri juu ya matumizi sahihi ya 

viuatilifu na mbolea katika mazao ya mboga, matunda na nafaka. Mafunzo 

kwa wakulima mashambani (onsite training) yalitolewa kwa wakulima 6,675 

(61%) kati ya wakulima 10,859, kutokana na mafunzo na ushauri tija ya 

uzalishaji wa mazao mbalimbali imeongezeka kutoka wastani wa tani 0.8 

hadi tani 3.0 katika mazao ya bustani, na kutoka tani 4.0 - 6.0 zao la muhogo, 

tani 0.5 - 1.8 zao la mpunga na tani 4.0 - 6.0 zao la viazi vitamu.  

Ongezeko hili limetokana na wakulima kuzingatia elimu ya matumizi ya 

mbegu bora, utaalam wa matumizi sahihi ya nafasi katika kupanda mazao 

ikiwa pia ni utekelezani wa ilani kupitia ibara ya 21 hadi 22. Kila Kata ina 

shamba darasa linalotumika kutoa mafunzo ya kanuni bora za kilimo. 

Jumla ya wanachi 250 wamepatiwa elimu ya ujasiliamali kwenye Nyanja za 

kilimo, mifugo na masoko. 

 

MIPANGO MIJI NA ARDHI 

Mheshimiwa Rais; 

Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni kwa kutambua umuhimu wa 

kupanga mji kwa matumizi sahihi ya ardhi na kupunguza makazi holela 

imefanya yafatayo; 

1) Jumla ya viwanja 7,123 ambavyo vimepimwa katika Manispaa ya 

Kigamboni kwa ushirikiano wa Manispaa na Makampuni ya upimaji na 

viwanja vinavyoendelea kupimwa chini ya mpango wa urasilimishaji 

jumla ya viwanja 9,111.  Jumla ya hati miliki 2,000 za viwanja za 

kawaida zimetolewa kwa wananchi. 
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2) Jumla ya hekta 4,015 zimepimwa sawa na ekari 10,037.5  

3) Jumla ya michoro 235 ya Mipangomiji imeandaliwa kwa ajili ya 

matumizi mbalimbali ikiwemo viwanja vya makazi, na viwanda 

4) Halmashauri ya Manispaa ya Kigamboni imeshiriki kikamilifu katika 

maandalizi ya Mpango Kabambe(Master Plan) na kwa sasa tupo hatua 

za mwisho wa  kuandaa Mpango kina wa utekelezaji “kigamboni 

Details Plan Framework and Guideline ambao utaongoza kutekeleza 

mpango kabambe wa Dar es salaam na Kigamboni. 

5) Masijala ya Ardhi imeanzishwa 

Halmashauri katika kutatua Migogoro ya ardhi na kuthibiti ongezeko la 

malalamiko ya ardhi iliamua kufanya yafatayo; 

1) Kutoa elimu kwa wananchi juu ya sheria za Ardhi na mipango miji, 

ambapo mikutano ya wananchi imefanyika katika maeneo mbalimbali 

ya Wilaya ya Kigamboni, kueleimisha umma kupitia vyombo vya 

habari na mitandao ya kijamii. 

2) Jumla ya mabaraza ya ardhi ya kata 9 yameanzishwa na yanasaidia 

kutatua migogoro 

3) Jumla ya wataalamu 10 walipewa mafunzo ya upimaji ardhi wa kisasa 

ambapo Halmashauri  kupitia fedha za ndani imefanikiwa kununua 

vifaa vya kisasa vya upimaji ( GPS RTK) kwa Shilingi 69,000,000.00 

Kwa ushirikiano na makampuni binafsi na Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi, upimaji wa viwanja kwa ajili ya makazi na viwanda 

umeendelea kufanyika ili kuifanya Halmashauri ya Kigamboni kuwa ya 

mfano katika Jiji la Dar es Salaam.  

Katika kuitikia wito wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wa 

kuifanya Tanzania kuwa na uchumi wa viwanda, jumla ya viwanja 456 

vimepimwa kwa ajili ya viwanda katika eneo la KisaraweII. 

 

FEDHA NA BIASHARA 

Mheshimiwa Rais; 

Wilaya imeendelea kuboresha mfumo wa ukasanyaji wa mapato, ili kuweza 

kupata fedha za kuwahudumia wananchi kupitia huduma na miradi 

mbalimbali, katika kuhakikisha lengo hili linafikiwa Halmashauri iliweza 

kufanya yafatayo; 
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1) Kufunga mifumo ya kielektroniki ya kukusanyia mapato (LGRCS) 

ambayo imeongeza ukusanyaji wa mapato ya ndani  

2) Kukusanya mapato kwa kushirikisha idara zote za Manispaa  

3) Kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa kulipa kodi na ushuru 

mbalimbali kwa maendeleo yao 

Kwa upande wa mapato ya ndani, Halmashauri inaendelea kuboresha 
makusanyo kwa kila mwaka. Kwa mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri 
ilikisia kukusanya kiasi cha Shilingis 8,223,571,540.00 na kufanikiwa 
kukusanya Shilingi 2,923,666,731.00 sawa na asilimia 36 ya mapato halisi. 

Kwa mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ilikisia kukusanya kiasi cha 
Shilingis 9,218,868,000.00 na makusanyo halisi yalikuwa Shilingi 
5,004,065,028.00 sawa na asilimia 54, kwa mwaka wa fedha 2018/2019 
Halmashauri ilikisia kukusanya kiasi cha Shilingis  8,671,113,000.00 na 
makusanyo halisi yalikuwa Shilingi 6,997,652,939.00 sawa na asilimia 81 na 
kwa mwaka wa fedha 2019/2020 mpaka Halmashauri tumekisia kukusanya 
Mapato ya Shilingi 5,686,970,688.00 na hadi kufikia tarehe 9 Februari 2020 
Halmashauri imekusanya kiasi cha Shilingis 3,812,479,643.00 sawa na asilimia 
68.09. 

Vile vile tunategemea Mapato kuongezeka zaidi mara baada ya Mradi wa 
Kimkakati wa Soko la Kimataifa – Kibada kukamilika Mwaka 2020/2021 na 
kuanza kutumika kwa wafanyabiashara zaidi ya 320. Mradi huu wenye 
thamani ya Shilingis 13,030,384,450.66 kupitia Mkandarasi MECCO na hadi 
sasa upo hatua ya kumimina zege la msingi na kupandisha kuta sakafu ya 
ardhi (ground floor) 

 

UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA 2019 

Mheshimiwa Rais; 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa kwa mwaka 2019, Hamashauri ya Manispaa ya 

Kigamboni kama zilivyo Hlmashauri zingine nchini zilifanya uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa tarehe 24/11/2019 Katika mitaa yote 67. Uchaguzi huu 

ulifanyika kwa mujibu wa kanuni za uchaguzi wa viongozi wa serikali za 

mitaa za mwaka 2019 na tangazo la Serikali Na. 372 la tarehe 26/4/2019. 

Viongozi waliochaguliwa ni pamoja na  

1. Wenyeviti wa Serikali za  mitaa, na 

2. Wajumbe wa Serikali za Mitaaa. 
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Halmashauri ilitarajia kuandikisha jumla ya wapiga kura 112,244 kati ya hao 

wanaume ni 55,294 na wanawake 56,950. Hadi kufikia mwisho wa zoezi la 

uandikishaji jumla ya wapiga 90,296 waliandikishwa sawa na asilimia 80.4. 

Jumla ya vyama 9 vya siasa vilishiriki uchaguzi kwa kufuata kanuni na 

miongozo iliyotolewa na Ofisi ya Rais TAMISEMI. Chama cha Mapinduzi 

(CCM) kilipata ushindi wa asilimia 100 kwa kupata wenyeviti 67 na 

wajumbe wa Serikali za Mitaa 337 

 

CHANGAMOTO ZA WILAYA YA KIGAMBONI 

Mheshimiwa Rais; 

Changamoto zinazoikabili Wilaya ya Kigamboni ni pamoja na hizi zifuatazo;- 

1. Uhaba wa maeneo ya uanzishwaji wa Taasisi za Serikali hasa Shule za 

Msingi kama ilivyo Vijibweni yenye wanafunzi wengi zaidi na kuhitaji 

shule nyingine mpya, 

2. Kutokuwa na walimu wa kutosha hasa masomo ya hisabati na sayansi 

hali inayopelekea wanafunzi wengi kufeli masomo hayo na 

kusababisha ukosefu wa wataalam katika kada za masomo ya sayansi 

kama vile udaktari n.k. 

3. Uhaba wa vitendea kazi vya usimamizi wa miradi na usafi wa 

mazingira hasa magari ya kubeba taka ngumu, magari ya miradi na 

ukusanyaji wa mapato, 

4. Mwitikio mdogo wa wananchi katika ulipaji wa Ushuru na kodi 

mbalimbali, 

5. Wananchi kutojitokeza kumilikisha ardhi yao baada ya upimaji, 

 

MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI 

WILAYA YA KIGAMBONI 

Mheshimiwa Rais; 

1. Wilaya itaendelea kuongeza bajeti ya ujenzi wa miundombinu ya 

Elimu, Afya, Maji na Usafishaji ili kuimarisha utoaji wa huduma, 

pamoja na kuendelea kuomba maeneo ambayo hayajatumika kwa 

muda mrefu likiwemo eneo la NSSF, 
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2. Kuendelea kutoa elimu kwa wananchi juu ya sheria mbalimbali 

zinazohusu tozo na kodi mbalimbali na umuhimu wake. 

3. Kushirikisha wadau mbalimbali katika upimaji wa ardhi na uendelezaji 

wa ardhi ndani ya Wilaya ya Kigamboni, 

4. Kuendelea kuomba nafasi za ajira kupitia bajeti zetu ili kukabiliana na 

upungufu wa walimu na watumishi wa kada mbalimbali, 

5. Kuendelea kupima maeneo mbalimbali ili kupanga mji wetu na 

kuondoa kero mbalimbali zilizopo. 

 

HITIMISHO 

Mheshimiwa Rais; 

Kwa taarifa hii naomba nikukaribishe Wilayani Kigamboni ili utembelee, 

ukague utekelezaji wa shughuli za Serikali na Ilani ya Uchaguzi ya Chama 

cha Mapinduzi na tupo tayari kukusikiliza ili utushauri na kutupa maelekezo 

ya Serikali na tupo tayari kuyatekeleza ili kuweza kuboresha utoaji wa 

huduma kwa wananchi wetu. 

 

Mheshimiwa Rais; 

KARIBU SANA KIGAMBONI 

  

 

SARA MSAFIRI ALLY 

MKUU WA WILAYA 

WILAYA YA KIGAMBONI 
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